DanLuat 2015

Làm cà vẹt cho xe cẩu

Chủ đề   RSS   
  • #355971 12/11/2014

    cutoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 7 lần


    Làm cà vẹt cho xe cẩu

    Kính gửi Quý Luật sư,

    Công ty có một chiếc xe cẩu cũ mua cách đây 2 năm và đang sử dụng, nay có nhu cầu thế chấp để vay tiền ngân hàng nhưng ngân hàng yêu cầu phải có cà vẹt mới cho vay. Hiện tại tôi chỉ có Hợp đồng mua bán, hóa đơn và Giấy chứng nhận chất lượng của xe cẩu, từ lâu không hề đi làm đăng ký, bạn bè tôi cũng không làm đăng ký cà vẹt, xe cẩu thì cũng không có chạy trên đường, khi vận chuyển thì đặt lên xe khác chở đi..

    Tôi muốn hỏi yêu cầu của ngân hàng về việc bắt buộc làm cà vẹt có đúng không? Nếu bắt buộc phải làm thì tôi cần liên hệ ở đâu?

     
    4574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356704   15/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1067 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Thông tư 20/2010/TT-BGTVT thì xe cẩu được xếp vào loại xe, máy chuyên dùng.

    Và xe máy chuyên dùng chỉ phải đăng ký cà vẹt khi đưa vào lưu thông, trường hợp này xe của bạn không đưa vào lưu thông nên không cần xin cấp cà vẹt.

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Thông tư này quy định về cấp, đổi, thu hồi đăng ký, biển số xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Thông tư này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    2. Thông tư này không áp dụng đối với xe máy chuyên dùng của Bộ Quốc phòng và Bộ Công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    cutoan (03/04/2015)
  • #377319   03/04/2015

    cutoan
    cutoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 7 lần


    Thực ra thì mấy cái xe đào bánh xích người ta đâu có cho chạy trên đường, vậy tại sao lại phải đưa nó vào danh sách này?

    Trong thông tư này có ghi:

    Điều 3. Danh mục xe máy chuyên dùng phải đăng ký

    Danh mục xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ (sau đây gọi chung là xe máy chuyên dùng) phải đăng ký được quy định tại Phụ lục 1 của Thông tư này.

    như vậy có thể mình hiểu theo 2 cách:

    1. Chỉ các xe máy chuyên dùng nào mà mình có dự kiến tham gia giao thông mới phải đăng ký, như ý của bạn nói.

    2. "Xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ" là một cụm từ dùng để chỉ các loại xe quy định tại cái Phụ lục 1, và xe cẩu của mình có trong đó tức là thuộc diện bắt buộc phải đi đăng ký, chỉ là do ít di chuyển nên ko bị dính thôi.

    Hiểu theo cách nào mới đúng nhỉ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-