DanLuat 2015

Làm bảo vệ có mang công cụ hỗ trợ khi bị kiểm tra hành chính có bị phạt ko?

Chủ đề   RSS   
  • #374338 15/03/2015

    largochan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm bảo vệ có mang công cụ hỗ trợ khi bị kiểm tra hành chính có bị phạt ko?

    Hiện nay em đang làm bảo vệ  ,thường xuyên về khuya.em dự định mua 1 cây 3 chắc hoặc quả đấm để ở cốp xe hoặc mang trên người để đề phòng sự cố. Vậy cho em hỏi là nếu như gặp kiểm tra hành chính hay vi phạm luật giao thông bị phát hiện thì em có bị tội gì không và bị xử phạt ra sao ???

     
    2333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374477   16/03/2015

    Chào bạn, 

    Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn những nội dung sau:

    Căn cứ vào Khoản 9 Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ quy định Công cụ hỗ trợ gồm:

    "a) Các loại súng dùng để bắn đạn nhựa, đạn cao su, hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, từ trường, la-de, pháo hiệu và các loại đạn sử dụng cho các loại súng này;

    b) Các loại phương tiện xịt hơi cay, hơi ngạt, chất độc, chất gây mê, chất gây ngứa;

    c) Các loại lựu đạn khói, lựu đại cay, quả nổ;

    d) Các loại dùi cui điện, dùi cui cao su, dùi cui kim loại, khoá số tám, bàn chông, dây đinh gai, áo giáp, găng tay điện, găng tay bắt dao, lá chắn, mũ chống đạn;

    đ) Động vật nghiệp vụ."

    Căn cứ vào Điều 19 Nghị định 25/2012/NĐ-CP quy định những đối tượng sau đây được trang bị công cụ hỗ trợ:

    "1. Đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ bao gồm:

    a) Quân đội nhân dân; Dân quân tự vệ.

    b) Công an nhân dân.

    c) An ninh hàng không.

    d) Kiểm lâm, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của hải quan, đơn vị hải quan cửa khẩu, Đội kiểm tra của lực lượng Quản lý thị trường.

    đ) Ban, đội bảo vệ chuyên trách của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ;

    e) Ban bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh, trật tự xã, phường, thị trấn.

    g) Câu lạc bộ, Trường, Trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động.

    h) Cơ quan thi hành án dân sự.

    i) Thanh tra chuyên ngành Thủy sản, lực lượng kiểm ngư.

    k) Trung tâm Chữa bệnh - Giáo dục - Lao động xã hội.

    l) Các đối tượng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định."

    Căn cứ Thông tư 45/2009/TT-BCA(C11) của Bộ Công An ngày 14/07/2009 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 52/2008/NĐ-CP ngày 22/04/2008 về quản lý kinh doanh dịch vụ bảo vệ quy định: 

    "Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ được trang bị các loại công cụ hỗ trợ: gậy cao su, gậy sắt, roi cao su, roi điện...."

    "Công cụ hỗ trợ phải được quản lý tập trung tại doanh nghiệp và chỉ được trang bị cho nhân viên bảo vệ khi đi làm nhiệm vụ. Sau khi làm nhiệm vụ xong, phải giao lại công cụ hỗ trợ cho bộ phận quản lý tại doanh nghiệp."

    "Nghiêm cấm trang bị, sử dụng công cụ hỗ trợ ngoài mục đích thực hiện nhiệm vụ bảo vệ theo hợp đồng do Giám đốc doanh nghiệp giao."

    Do đó, bạn không thể mua công cụ hỗ trợ để sử dụng cho việc riêng được.

    Thân.

    Xin liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ĐỈNH VIỆT

    Add: 107 A-B Ngô Quyền, Phường 11, Quận 5, Tp HCM

    Tel: (08) 54052568 - 0934666116

    Email: vplsdinhviet@gmail.com

     
    Báo quản trị |