Làm bản Remix các bản nhạc có vi phạm quyền sở hữu trí tuệ không?

Chủ đề   RSS   
  • #529273 29/09/2019

    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 36 lần


    Làm bản Remix các bản nhạc có vi phạm quyền sở hữu trí tuệ không?

    Việc làm bản Remix và đăng lên các trang mạng xã hội được xem là hành vi sử dụng tác phẩm, khi sử dụng thì phải xin phép và trả thù lao cho tác giả, chủ sở hữu tác phẩm. Khi không xin phép hay không trả thù lao theo quy đinh thì hành vi làm bản Remix là hành vi sửa chữa, cắt xén tác phẩm – là hành vi xâm phạm quyền tác giả, sẽ bị xử lý vi phạm như sau:

    *Trách nhiệm hành chinh:

    Căn cứ Điều 10 Nghị định 131/2013/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 3 Nghị định 28/2017/NĐ-CP quy định hình thức xử lý hành chính đối với việc xâm phạm sự toàn vẹn tác phẩm như sau:

    - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi tự ý sửa chữa, cắt xén tác phẩm gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xuyên tạc tác phẩm gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

    Ngoài ra, thêm biên pháp khắc phục hậu quả, cụ thể là:

    - Buộc cải chính công khai trên phương tiện thông tin đại chúng thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

    - Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường mạng và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

    *Trách nhiệm dân sự:

    Khi việc xâm phạm quyền gây thiệt hại cho tác giả, chủ sở hữu tác phẩm chính thì sẽ có trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định của Bộ Luật dân sự 2015.

     
    1463 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thongtho vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532269   31/10/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 171 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Mà Bạn ơi. Bạn cho mình hỏi vậy trường hợp mình hát cover đăng lên mạng những bài hát đang hot trên mạng xã hội như vậy có bị xem là vi phạm bản quyền hay xâm phạm quyền bảo hộ tác giả gì không bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #533779   28/11/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (373)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 70 lần


    Cảm ơn về những thông tin hữu ích của bạn, tuy nhiên tôi thấy tình trạng tự phối bài hát thành remix rồi đăng lên mạng cũng phổ biến nhưng không thấy xử lý, và tôi thấy việc này chỉ ảnh hưởng khi nhằm mục đích kinh doanh, kiếm tiền. Mặt khác, việc chứng minh gây hại đến danh dự và uy tín của tác giả cũng rất khó khăn.

     
    Báo quản trị |  
  • #534247   30/11/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Quan điểm của mình thì vẫn sẽ có vi phạm nếu không được sử đồng ý từ tác giả. Vì nhạc Remix đa phần dựa theo lời bài hát gốc rồi thay đổi giai điệu bài hát, chồng ghép thêm âm thanh sôi đồng nhằm đem đến cách cảm nhận khác cho người nghe mà thôi. Do đó, việc sử dụng lại lời bài hát có cơ sở để xem là vi phạm.

     
    Báo quản trị |