Làm 2 nơi khi tính thuế TNCN có được trừ tiền ăn ca và tiền điện thoại không?

Chủ đề   RSS   
  • #554790 12/08/2020

    Làm 2 nơi khi tính thuế TNCN có được trừ tiền ăn ca và tiền điện thoại không?

    Cho mình hỏi: Nếu mình làm việc tại 2 nơi, hợp đồng đều ký trên 3 tháng và cả 2 nơi đều chi trả tiền ăn ca và tiền điện thoại thì khi tính thuế TNCN mình có được trừ khoản tiền này ra khỏi thu nhập tính thuế ở cả 2 Công ty mình làm hay không, hay chỉ được trừ ở 1 nơi ( cả 2 nơi đều trả tiền ăn ca 730.000đ/tháng)

    Trân trọng cảm ơn!

     
    361 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trieuhuonggiang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556987   31/08/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (143)
    Số điểm: 745
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo quy định tại điểm g.5 khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Theo căn cứ tại Khoản 4 Điều 22 Thông tư số 26/2016/TT-BLĐTBXH thì mức chi tiền bữa ăn không vượt quá 730.000 đồng/người/tháng là khoản không tính vào thu nhập chịu thuế.

    Theo điểm đ.4 khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, nếu DN khoán tiền phụ cấp điện thoại cho nhân viên thì thực hiện theo Luật Thuế TNDN, nếu chi cao hơn mức quy định của DN thì chịu thuế TNCN; Nếu chi trong mức quy định của DN thì không chịu thuế TNCN. Như vậy, Khi tính thuế TNCN không được trừ khoản tiền này ra khỏi thu nhập tính thuế ở cả 2 Công ty.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanhh18 vì bài viết hữu ích
    trieuhuonggiang (13/10/2020)