DanLuat 2015

Lái xe vi phạm luật giao thông, bị tử vong đền bù như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #138312 09/10/2011

    tongkhanh25

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lái xe vi phạm luật giao thông, bị tử vong đền bù như thế nào

    Ba em lái xe môtô trong tình trạng say rượu đã lấn tuyến và đã bị xe tải đi ngược chiều đụng phải. Tai nạn làm Ba em tử vong trên đường đi cấp cứu. Xe môtô Ba em hư hỏng nặng còn xe tải bị bể đèn trước bên trái xe tải. Sau khi Ba em mất thì bên chủ xe là tài xế có vô gia đình em hỗ trợ 10 triệu đồng. Tai nạn xảy ra hơn 1 tháng mà không thấy cơ quan công an mời gia đình em làm việc tất cả 2 xe đều bị giữ chưa được lấy ra.

    Cho em hỏi :
    Ba em có được đền bù gì nữa không? Gia đình em có phải bồi thường chi phí sửa xe tải không? Tài xế xe tải có bị phạt gì không?
     
    3904 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141785   22/10/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định của khoản 3 , điều 623 Bộ luật dân sự thì gia đình em sẽ được bồi thường thiệt hại, .
    Tôi trích dẫn cơ sở pháp lý để bạn có căn cứ yêu cầu:

    Điều 623. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

    Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải tuân thủ các quy định bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng các quy định của pháp luật.

    2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    3. Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

    b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Bạn có thể làm đơn khởi kiện hoặc đơn yêu cầu cơ quan cảnh sat điều tra xem xét nội dung bồi thường trong vụ án hình sự (nếu đã khởi tố vụ án);

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #142021   23/10/2011

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Thông thường sau khi có kết luận CQCA sẽ mời 2 bên lên để giải quyết : xử phạt , thỏa thuận bồi thường , nhận xe về ... Nếu vụ án bị khởi tố thì đại diện của người bị hại sẽ được hỏi về yêu cầu bồi thường .
    Bạn nên chủ động liên hệ với CQCA để biết tiến trình giải quyết hồ sơ vụ án .

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  
  • #142094   23/10/2011

    nuidoi
    nuidoi

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


     cho tôi xin hỏi:  

     trong trường hợp trên thì lái xe tải có bị phạt tù không?

     thời hạn phạt tù là bao nhiêu năm ?
     
    Báo quản trị |  
  • #142732   25/10/2011

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    nuidoi viết:
     cho tôi xin hỏi:  

     trong trường hợp trên thì lái xe tải có bị phạt tù không?

     thời hạn phạt tù là bao nhiêu năm ?


    Theo tôi trong trường hợp này lái xe không bị khởi tố vì không có lỗi , người bị nạn đã phạm 2 lỗi là uống rượu say khi điều khiển xe và lấn tuyến .
    Trong các vụ án tai nạn giao thông thì lỗi lấn tuyến là lỗi quan trọng và rỏ ràng nhất để xác định trách nhiệm hình sự . 

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonha08 vì bài viết hữu ích
    nuidoi (25/10/2011)
  • #142755   25/10/2011

    tienlsls
    tienlsls

    Male
    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 6 lần


    nuidoi viết:
     cho tôi xin hỏi:  

     trong trường hợp trên thì lái xe tải có bị phạt tù không?

     thời hạn phạt tù là bao nhiêu năm ?


    Căn cứ Khoản 1 Điều 107 Bộ luật tố tụng hình sự thì trường hợp trên thuộc 1 trong những trường hợp không được khởi tố vụ án hình sự. Vì thế lái xe tải sẽ không bị khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử... nên Không đặt vấn đề tù tội ở đây. :D
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tienlsls vì bài viết hữu ích
    nuidoi (26/10/2011)