Lái xe ô tô vô ý gây tai nạn chết người có cơ hội hưởng án treo không?

Chủ đề   RSS   
  • #546248 17/05/2020

    Khoan8560

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Lái xe ô tô vô ý gây tai nạn chết người có cơ hội hưởng án treo không?

    Kính thưa luật sư 

    Tình hình là ngày 3/5 vừa rồi em có điều khiển xe ôtô con xảy ra va chạm với một ông bác đi xe đạp hậu quả bác ấy nằm viện được vài hôm rồi mất.

    Chi tiết sự việc là xe em với xe bác ấy lưu thông cùng chiều trên QL53 lúc đó xe em đi từ sau bác ấy lên em đi tầm 60 đến 70 km/h em phát hiện được bác ấy ở phía trước mình lúc còn 6 7m gì ấy thì em định vượt lên bất ngờ xe ôtô khách ngược chiều đánh lái ra vượt em hoảng quá vội đánh lái vào lề phải hậu quả xe em đụng trúng xe đạp bác ấy rồi hất bác ấy lên kính chắn gió xe em làm đầu bác ấy đập vào kính bị vỡ kết quả đầu bác ấy bị kính vỡ cắt một đường dài khoảng 20cm và khá sâu sau đó bác ấy mới rớt xuống dưới lề đường,  lúc đó em không phanh xe gấp được vì quá hoảng  nên chiếc xe em trôi qua khỏi hiện trường va chạm tầm 150m thì em dừng lại, vừa xuống xe là em chạy ngay lại và đưa bác ấy đi cấp cứu.lúc đó em không có cồn hay ma túy nhá.

    Lúc gặp được người đại diện của bác ấy thì em đã thỏa thuận bồi thường 100 triệu là bao gồm viện phí,thuốc men,hòm rương,ma chay,... Và gia đình bên kia cũng bảo không cần thêm gì nữa, sau đó gia đình bên đó viết bãi nại cho em rồi. Lưu ý là từ khi bác ấy nhập viện đến lúc mất đến hôm an táng lúc nào em cũng túc trực với lại bác ấy là thương binh.

    Vậy theo luật sư trường hợp như em có cơ hội được hưởng án treo không luật sư .

    Mong nhận được phản hồi sớm từ luật sư, em xin cảm ơn ạ

     
    231 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khoan8560 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546250   17/05/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 98 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như những gì bạn trình bày thì đó cũng được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, do đó, khi ra Tòa bạn nên trình bày những vấn đề này để Tòa án xem xét. Mức án phạt sẽ do Tòa án quyết định dựa trên kết quả điều tra của cơ quan công an, quá trình tranh tụng tài Tòa án… Bởi vậy, tại thời điểm này không ai có thể biết rõ mức phạt mà bạn sẽ nhận là như thế nào.

    Tuy nhiên, với việc khắc phục hậu quả như bạn trình bày, gia đình bị hại cũng thông cảm cho bạn thì có thể Tòa án sẽ xem xét phạt tiền bạn hoặc cải tạo không giam giữ (không bị ở tù). Bạn tham khảo thêm Điều 260 để biết rõ.

    Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minhwww.luatsuphamthanhhuu.blogspot.com Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    Khoan8560 (17/05/2020) ThanhLongLS (18/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minhwww.luatsuphamthanhhuu.blogspot.com Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com