DanLuat 2015

Lãi vay và thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #79985 19/01/2011

    pblang

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi vay và thuế TNCN

    Năm 2009, Cty của em mới thành lập với vốn điều lệ là 1 tỷ đồng và các thành viên đã góp đủ vốn. Cty có đầu tư XD mới 1 TSCĐ trị giá 7 tỷ, Trong đó:

    - Vốn điều lệ: 1.000.000.000 đồng
    - Vay Ngân hàng: 2.800.000.000 đồng
    - Vay cá nhân: 3.200.000.000 đồng

    Cty vay cá nhân có hợp đồng vay và khi trả lãi có ký nhận đầy đủ nhưng Cty không có khấu trừ thuế TNCN và kê khai quyết toán thuế TNCN đối với trường hợp này. Nay em đọc trên diễn đàn là khi trả lãi vay phải khấu trừ lại 5% thuế TNCN và kê khai nộp vào NSNN.

    Vậy Anh/chị cho em hỏi:

    - Lãi vay của hợp đồng vay cá nhân trên có đủ điều kiện tính vào chi phí hợp lý ko?
    - Việc xác định thuế TNCN đối với khoản lãi vay của cá nhân em phải tính ntn? kê khai nộp và quyết toán thuế? Cty có bị phạt ko (nếu quyết toán trễ)?

    Kính mong được giải đáp sớm.
    Em chân thành cảm ơn!

     
    17574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119487   23/07/2011

    letuthanh
    letuthanh

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo mình thì có được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện
    1. có hợp đồng vay
    2. đóng thuế TNCN đầy đủ
    3.lãi suất cho vay không được vượt quá 150% lãi suất ngân hàng
     
    Báo quản trị |  
  • #120616   28/07/2011

    hanhmai1403
    hanhmai1403

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có hỏi bên thuế về vấn đề này, nếu cty bạn vay cá nhân hì hợp đồng vay phải có công chứng, vì bên thuế quan niệm việc đó rất dễ làm giả và thuế TNCN khấu trừ tại nguồn là 10% chứ không phải 5% đâu bạn. Bạn tìm hiểu thêm xem sao vì cty mình cũng giống trường hợp cty bạn nên mình đã hõi qua thuế rùi, nhưng thuế cũng nói cái này còn tùy vào từng CCT nữa.
    Còn nếu kê khai trễ thì thuế sẽ tính phạt chậm nộp theo quy định.
    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #121013   30/07/2011

    letuthanh
    letuthanh

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    mình đồng ý với bạn hanhmai1403 về việc công chứng với hợp đồng cho vay vốn. xin cảm ơn bạn về việc góp ý nhưng với mức thuế khấu trừ tại nguồn bạn đưa ra 10% thì mình nghĩ bạn nên xem lại. vì theo thông tư 84/2008/tt-btc tại điểm 1.2.2 phần D có hướng dẫn trả lãi và tính thuế suất là 5%. theo điều 22 luật thuế thu nhập cá nhân thì nó có biểu chia phần thu nhập và tính thuế ban có thể tham khảo nha. Dù sao cũng chân thành cảm ơn bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #121481   02/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Theo quy định tại Luật Thuế TNCN số 04/2007/QH12:

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:

    a) Tiền lãi cho vay;

    b) Lợi tức cổ phần;

    c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, trừ thu nhập từ lãi trái phiếu Chính phủ.

    - Tại điểm 1, Điều 1 Thông tư số 160/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn miễn thuế thu nhập cá nhân năm 2009 theo Nghị quyết số 32/2009/QH12 ngày 19/6/2009 của Quốc hội hướng dẫn:

    #ffffff;">Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/12/2009 bao gồm cá nhân cư trú và các nhân không cư trú có thu nhập từ đầu tư vốn; từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); từ bản quyền; từ nhượng quyền thương mại.

    #ff0000;">= > Theo khúc trên, năm 2009 cty bạn không phải khấu trừ thuế TNCN khi trả lãi vay cho cá nhân đó. <= Khoản lãi vay này vẫn được tính vào CP hợp lý tính thuế TNDN(ko kể yếu tố ls >150% ls CB của NHNN tại thời điểm chi trả)

    #ff0000;">

    #ff0000;">= > Theo khúc dưới này, từ 1/1/2010, cty bạn phải khấu trừ thuế TNCN với khoản lãi vay phải trả cho cá nhân đó :

    #ffffff;">Từ ngày 01/01/2010 cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú có thu nhập từ đầu tư vốn; từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); từ bản quyền; từ nhượng quyền thương mại nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định.”

    Theo quy định tại TT 84/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế TNCN :

    #ff0000; font-size: 14pt;">III.  Đối với thu nhập từ đầu tư vốn

    Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn của cá nhân không cư trú được xác định bằng tổng số tiền mà cá nhân không cư trú nhận được từ việc đầu tư vốn vào tổ chức, cá nhân tại Việt Nam nhân (x) với #ffffff;">thuế suất #ff0000;">5%.

    #ff0000;">Mẫu biểu kê khai :

    + Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06A/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn.



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-