Lãi tiền gửi ngân hàng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #529492 30/09/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 2625
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Lãi tiền gửi ngân hàng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

    Tiền lời ngân hàng từ việc gửi tiết kiệm ngân hàng thì kê khai tài sản có bị đánh thuế thu nhập hay không? Vì tôi thấy tiền lời này chẳng qua là khoảng bù vô trượt giá đồng tiền, thiết nghĩ không phải là thu nhập tăng thêm?

     
    16769 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529495   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Theo Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì các khoản thu nhập chịu thuế bao gồm trong đó có thu nhập từ đầu tư vốn. 
     
    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:
     
    a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.'
     
    Theo quy định trên thì lãi tiền gửi ngân hàng không phải là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019) cristran162@gmail.com (12/10/2020)