Lãi suất và phí dịch vụ ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #448611 03/03/2017

    Lãi suất và phí dịch vụ ngân hàng

    Xin hỏi luật sư, viêc miễn 100% phí sử dụng dịch vụ ngân hàng có được coi là một hình thức khuyến mại, vi phạm điều 5 chương II NĐ 37/2006 /NĐ-CP "không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hoá, dịch vụ đó trước thời gian khuyến mại" hay không? Trân trọng cảm ơn luật sư!

     
    5657 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449425   13/03/2017

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 8 Nghị định 37/2006/NĐ-CP về Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền; không kèm theo việc mua, bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định:"Thương nhân thực hiện chương trình khuyến mại bằng hình thức tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền, không kèm theo việc mua, bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Phải chịu trách nhiệm về chất lượng của hàng hóa, tặng cho khách hàng, dịch vụ không thu tiền và phải thông báo cho khách hàng đầy đủ thông tin liên quan đến việc sử dụng hàng hóa, dịch vụ đó."

    Như vậy theo ý kiến chúng tôi, việc miễn phí 100% dịch vụ ngân hàng của khách hàng nếu không kèm theo việc cung ứng dịch vụ thì sẽ bị coi một hình thức khuyến mãi vi phạm hạn mức tối đa giá trị hàng hóa dùng để khuyến mại, nếu kèm theo việc cung ứng dịch vụ thì sẽ không vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 37/2006/NĐ-CP về hạn mức tối đa về giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại: " Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá trị của đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Điều 7, Điều 8, Điều 11, Điều 12, Điều 13 Nghị định này".

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525