DanLuat 2015

Lãi suất: trường hợp nào áp dụng theo Bộ luật dân sự 2015?

Chủ đề   RSS   
  • #450986 04/04/2017

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Lãi suất: trường hợp nào áp dụng theo Bộ luật dân sự 2015?

    >>> Thay đổi bốn loại lãi suất

    Chào mọi người, cách đây không lâu, khi mà Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực (01/01/2017) thì câu chuyện về việc áp dụng lãi suất gây xôn xao trong dư luận, liệu rằng, mức lãi suất có tăng hay không theo quy định mới?

    Phân tích cụ thể quy định này như sau:

    Tại Bộ luật dân sự 2005: Mức lãi suất trần là 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm cho vay.

    Đây là quy định mang tính động, tùy thuộc vào Ngân hàng Nhà nước, trong lịch sử từ trước đến nay, thông thường mức lãi suất cơ bản thường dưới 10%, cho nên mức lãi suất trần tối đa thường chưa tới 15%.

    Nhưng đặt giả sử, trong trường hợp nào đó, mức lãi suất cơ bản của Ngân hàng lên đến 15 hoặc 20% thì lúc này mức trần sẽ lên đến 22.5 đến 30%.

    Còn quy định tại Bộ luật dân sự 2015 chỉ mang tính tĩnh, nghĩa là áp đặt mức lãi suất trần cố định 20%, không dao động hay phụ thuộc vào Ngân hàng Nhà nước nữa.

    Nhưng một thắc mắc là trường hợp nào sẽ áp dụng quy định lãi suất tại Bộ luật dân sự 2015?

    Bởi tại Bộ luật dân sự 2015 có quy định như vầy:

    Điều 468. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

    Luật các tổ chức tín dụng 2010 lại có quy định:

    Điều 91. Lãi suất, phí trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng

    2. Tổ chức tín dụng và khách hàng có quyền thỏa thuận về lãi suất, phí cấp tín dụng trong hoạt động ngân hàng của tổ chức tín dụng theo quy định của pháp luật.

    Vậy thì lãi suất vay tại các ngân hàng hoặc các công ty tài chính có phải áp dụng theo Bộ luật dân sự 2015 không? Và nếu không, thì cơ sở nào để áp dụng mức lãi suất này? Việc quy định lãi suất như thế này liệu có đảm bảo quyền lợi cho người đi vay không?

    Mời các bạn cho ý kiến về vấn đề này?

     
    2323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451003   05/04/2017

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn,

    Việc quy định như BLDS 2015 giải quyết được độ vênh giữa Luật Các TCTD và pháp luật dân sự về áp dụng lãi suất cho vay tối đa. (Tuy nhiên, Bộ luật hình sự có quy định chế tài về mức cho vay lãi nặng)

    Đặc thù của ngành tài chính tín dụng, đặc biệt là tín dụng tiêu dùng không thể áp dụng mức lãi suất cho vay khống chế theo quy định của BLDS.

    Đã có giai đoạn có sự tranh cãi quyết liệt trong giới chuyên môn về vấn đề này. Giờ đây, đã có quy định điều chỉnh rõ ràng làm cơ sở cho giao dịch cho vay của các TCTD.

    Vấn đề rất chi tiết không thể bàn nhiều ở đây. Vài dòng trao đổi.

    Thân.

     

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    Khongtheyeuemhon (05/04/2017)
  • #451006   05/04/2017

    vxt_ftu
    vxt_ftu

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1160
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo ý kiến của mình thì như này, BLDS là luật chung và Luật CTCTD là luật chuyên ngành, vì vậy sẽ áp dụng luật chuyên ngành trong các quan hệ có liên quan, đó cũng là "trừ TH luật khác có liên quan quy định khác". Do đó, sẽ ko áp dụng mức trần 20% đối với lãi suất cho vay của TCTD.

    Giống như, Luật TM quy định mức trần phạt vi phạm HĐ là 8% nhưng Luật XD thì quy định 12%.

    Ngoài ra, mới đây, TT 39/2016/TT-NHNN có hiệu lực từ ngày 15/3/2017 vừa rồi lại quy định rõ hơn về ý của khoản 2 Điều 91 Luật CTCTD trên: "1. Tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận về lãi suất cho vay theo cung cầu vốn thị trường, nhu cầu vay vốn và mức độ tín nhiệm của khách hàng, trừ trường hợp Ngân hàng Nhà nước Việt Nam có quy định về lãi suất cho vay tối đa tại khoản 2 Điều này"

    Nên, theo ý kiến của mình là ko áp dụng trần 20% của BLDS trong hoạt động cho vay của TCTD, nhưng trên thực tế, các TCTD cũng ko để mức lãi cao đến như thế vì còn đảm bảo khả năng thanh khoản, giống nhưu đợt rồi loạt NH "nhích" lãi suất cho vay lên nhưng 4 ông lớn vẫn giữ nguyên mức 7%/năm

     
    Báo quản trị |  
  • #451015   05/04/2017

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    vxt_ftu viết:

    ...........

    Nên, theo ý kiến của mình là ko áp dụng trần 20% của BLDS trong hoạt động cho vay của TCTD, nhưng trên thực tế, các TCTD cũng ko để mức lãi cao đến như thế vì còn đảm bảo khả năng thanh khoản, giống nhưu đợt rồi loạt NH "nhích" lãi suất cho vay lên nhưng 4 ông lớn vẫn giữ nguyên mức 7%/năm

    Chào bạn,

    Đoạn này bạn nhầm về lãi suất cho vay và lãi suất huy động của TCTD nhé. Bạn xem lại. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    vxt_ftu (05/04/2017)
  • #451021   05/04/2017

    vxt_ftu
    vxt_ftu

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1160
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    à đúng rồi, mình bị nhầm cái đó.

    Cảm ơn bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #452141   19/04/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Lãi suất trong BLDS 2015

    Tối nay vô tình đọc bản án tuyên về lãi suất do trả chậm thì phát hiện được kiến thức của mình không được cập nhật. Chả là trước đây BLDS năm 2005 quy định các bên trong hợp đồng cho vay có quyền thỏa thuận về lãi suất nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước tại thời điểm trả nợ (Điều 476).

    Tuy nhiên, BLDS năm 2015 quy định khác, theo đó: các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay. Còn trường hợp không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn 20%/năm (Điều 468) tức là sẽ còn 10%.

    Không biết về vấn đề lãi suất trong BLDS 2015 còn những điểm gì mới ngoài điểm trên không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-