Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #376501 28/03/2015

    hai.linh954

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản

    Thưa các luật sư, em có một thắc mắc mong các luật sư, anh/chị giải đáp. Cách giải quyết một hợp đồng vay tài sản có lãi suất cao hơn 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước là gì ạ? - Hợp đồng đó vô hiệu toàn bộ - Hợp đồng đó vô hiệu phần điều khoản lãi suất và trở thành hợp đồng vay không có lãi. - Hợp đồng vẫn có hiệu lực và lãi suất sẽ được tính lại bằng 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN. Về vấn đề này thì em cũng muốn hỏi luôn là Thông tư liên tịch của TAND tối cao, VKSND tối cao, Bộ Tư Pháp và Bộ Tài chính số 01/TT-LT ngày 19/06/1997 hướng dẫn việc xét xử và thi hành án về tài sản, để thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của BLDS 1995. Nhưng hiện nay vẫn chưa có văn bản nào thay thế hay hủy hiệu lực của nó. Vậy đối với BLDS 2005 thì n còn hiệu lực không ạ? Khi giải quyết một hợp đồng vay tài sản mà có lãi suất cao hơn 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN e có được viện dẫn văn bản này để xử lý mức lãi suất đó xuống thành 150% mức lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước k ạ? Em cám ơn ạ.
     
    3413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376607   30/03/2015

    thienbinh90
    thienbinh90

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn 

    Mình có một vài góp ý đối với câu hỏi của bạn như sau:

    Trường hợp bạn cho vay tài sản với lãi suất cao hơn 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố thì khi có tranh chấp xảy ra Nhà nước không bảo vệ quyền lợi cho bên cho vay đối với phần lãi suất vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước theo quy định tại điều 467 Bộ luật dân sự 2005. Ngoài ra, bạn cũng nên phân biệt giữa lãi suất cho vay lãi suất chậm trả, mình nghĩ bạn đang lấn cấn chỗ này. Trường hợp bạn nêu là lãi suất lãi suất cho vay nên việc áp dụng điều 476 Bộ luật dân sự 2005 là hợp lý.

    Hợp đồng vẫn có hiệu lực, chỉ vô hiệu đối với phần lãi suất vượt quá 150% lãi suất do Ngân hàng nhà nước công bố.

    Về việc viện dẫn TTLT số 01/TT-LT, để tính lãi suất chậm trả mình cho rằng:

    Thông tư liên tịch số 01/TTLT ngày 19/6/1997 vẫn còn hiệu lực, nên Thông tư liên tịch này vẫn được áp dụng. Tuy nhiên, những nội dung không còn phù hợp với văn bản quy phạm pháp luật được ban hành sau đó như: lãi đối với số tiền chậm trả theo “lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố” quy định tại khoản 2 Điều 305 Bộ luật Dân sự năm 2005 thay cho “lãi suất nợ quá hạn do Ngân hàng Nhà nước quy định” theo quy định tại khoản 2 Điều 313 Bộ luật Dân sự năm 1995.

    Chúc bạn nhiều sức khỏe và thành công.

    Thân.

    Nguyễn Văn Ân - CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN Á CHÂU

    Mobile: +84 938431647;

    Email: annguyen@saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |