DanLuat 2015

Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #376477 28/03/2015

    hai.linh954

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản

    Thưa các luật sư, em có một thắc mắc mong các luật sư, anh/chị giải đáp. Cách giải quyết một hợp đồng vay tài sản có lãi suất cao hơn 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước là gì ạ? - Hợp đồng đó vô hiệu toàn bộ - Hợp đồng đó vô hiệu phần điều khoản lãi suất và trở thành hợp đồng vay không có lãi. - Hợp đồng vẫn có hiệu lực và lãi suất sẽ được tính lại bằng 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN. Về vấn đề này thì em cũng muốn hỏi luôn là Thông tư liên tịch của TAND tối cao, VKSND tối cao, Bộ Tư Pháp và Bộ Tài chính số 01/TT-LT ngày 19/06/1997 hướng dẫn việc xét xử và thi hành án về tài sản, để thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của BLDS 1995. Nhưng hiện nay vẫn chưa có văn bản nào thay thế hay hủy hiệu lực của nó. Vậy đối với BLDS 2005 thì n còn hiệu lực không ạ? Khi giải quyết một hợp đồng vay tài sản mà có lãi suất cao hơn 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN e có được viện dẫn văn bản này để xử lý mức lãi suất đó xuống thành 150% mức lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước k ạ? Em cám ơn ạ.
     
    6108 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376485   28/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn hai.linh954,

    Về vấn đề của bạn có một số lưu ý như sau:

    Theo Khoản 1 Điều 476 Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

    Bộ luật dân sự 2005 vẫn còn hiệu lực áp dụng nên bạn có thể viện dẫn để xử lý mức lãi suất đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #376571   29/03/2015

    hai.linh954
    hai.linh954

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn hai.linh954,

    Về vấn đề của bạn có một số lưu ý như sau:

    Theo Khoản 1 Điều 476 Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

    Bộ luật dân sự 2005 vẫn còn hiệu lực áp dụng nên bạn có thể viện dẫn để xử lý mức lãi suất đó.

    Anh ơi, nhưng thông tư hướng dẫn cho BLDS 1995 ý, thì nếu sự việc xảy ra vào vào năm 2008 thì e có được viện dẫn thông tư này để đối chiếu sang BLDS 2005 không?

     
    Báo quản trị |  
  • #376579   29/03/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 294 lần


    [quote=hai.linh954]Thưa các luật sư, em có một thắc mắc mong các luật sư, anh/chị giải đáp. Cách giải quyết một hợp đồng vay tài sản có lãi suất cao hơn 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước là g- Hợp đồng đó vô hiệu toàn bộ - Hợp đồng đó vô hiệu phần điều khoản lãi suất và trở thành hợp đồng vay không có lãi. ì ạ? - Hợp đồng vẫn có hiệu lực và lãi suất sẽ được tính lại bằng 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN. Về vấn đề này thì em cũng muốn hỏi luôn là Thông tư liên tịch của TAND tối cao, VKSND tối cao, Bộ Tư Pháp và Bộ Tài chính số 01/TT-LT ngày 19/06/1997 hướng dẫn việc xét xử và thi hành án về tài sản, để thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của BLDS 1995. Nhưng hiện nay vẫn chưa có văn bản nào thay thế hay hủy hiệu lực của nó. Vậy đối với BLDS 2005 thì n còn hiệu lực không ạ? Khi giải quyết một hợp đồng vay tài sản mà có lãi suất cao hơn 150% mức lãi suất cơ bản của NHNN e có được viện dẫn văn bản này để xử lý mức lãi suất đó xuống thành 150% mức lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước k ạ? Em cám ơn ạ.

    [quote]

    Nếu Lải suất vượt 150% thì Tiền lải trước đây được tính là vốn trả góp....ví vụ : Vay 100 triệu /lải 10 % tức 10 triệu /tháng , đã trả lải 10 tháng tức 100 triệu đã trả vốn ,chỉ còn  nợ lải 1% tháng tức là Con nợ chỉ phải trả 10 triệu là xong....

    Đơn giản chỉ là vậy... 

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 29/03/2015 04:49:55 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #376589   29/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    hai.linh954 viết:

     

    Anh ơi, nhưng thông tư hướng dẫn cho BLDS 1995 ý, thì nếu sự việc xảy ra vào vào năm 2008 thì e có được viện dẫn thông tư này để đối chiếu sang BLDS 2005 không?

    Chào bạn.

    Câu hỏi của bạn trên dân luật đã nhiều lần được nêu ra tranh luận.

    Quan điểm thứ nhất (cũng là quan điểm của tôi ủng hộ trước đây) là đối tượng hướng dẫn của TT liên tịch 01/TT-LT hết hiệu lực thì nó đương nhiên hết hiêu lực.

    Quan điểm thứ hai, TT liên tịch 01/TT-LT  là văn bản QPPL nên chịu sự điều chỉnh của luật ban hành VBQPPL:

    Điều 81. Những trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực

    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    1. Hết thời hạn có hiệu lực đã được quy định trong văn bản;

    2. Được sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế bằng văn bản mới của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó;

    3. Bị hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng một văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Do đó, hiện nay tôi thấy quan điểm thứ hai là có cơ sở pháp luật hơn vì điều kiện để thông tư trên hết hiệu lực chưa có: TT liên tịch 01/TT-LT vẫn có hiệu lực.

    Tất nhiên, nếu nội dung của thông tư trái với luật dân sự mới thì sẽ không còn hiệu lực vì luật cao hơn thông tư.

     
    Báo quản trị |  
  • #376594   29/03/2015

    hai.linh954
    hai.linh954

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hungmaiusa viết:

     

    hai.linh954 viết:

     

     

    Anh ơi, nhưng thông tư hướng dẫn cho BLDS 1995 ý, thì nếu sự việc xảy ra vào vào năm 2008 thì e có được viện dẫn thông tư này để đối chiếu sang BLDS 2005 không?

     

     

    Chào bạn.

    Câu hỏi của bạn trên dân luật đã nhiều lần được nêu ra tranh luận.

    Quan điểm thứ nhất (cũng là quan điểm của tôi ủng hộ trước đây) là đối tượng hướng dẫn của TT liên tịch 01/TT-LT hết hiệu lực thì nó đương nhiên hết hiêu lực.

    Quan điểm thứ hai, TT liên tịch 01/TT-LT  là văn bản QPPL nên chịu sự điều chỉnh của luật ban hành VBQPPL:

    Điều 81. Những trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực

    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    1. Hết thời hạn có hiệu lực đã được quy định trong văn bản;

    2. Được sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế bằng văn bản mới của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó;

    3. Bị hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng một văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Do đó, hiện nay tôi thấy quan điểm thứ hai là có cơ sở pháp luật hơn vì điều kiện để thông tư trên hết hiệu lực chưa có: TT liên tịch 01/TT-LT vẫn có hiệu lực.

    Tất nhiên, nếu nội dung của thông tư trái với luật dân sự mới thì sẽ không còn hiệu lực vì luật cao hơn thông tư.

    Em đồng ý là hiện nay chưa có văn bản nào hủy hiệu lực của TT/01 này, nhưng Luật ban hành VBQPPL có hiệu lực từ năm 2008 đúng không ạ? Nếu nói như vậy thì khoảng thời gian từ năm 2005 là khi BLDS 1995 hết hiệu lực cho đến năm 2008 là khi Luật ban hành VBQPPL thì hiệu lực cửa TT/01 này xác định như thế nào ạ? Nếu như n còn hiệu lực và vẫn có thể viện dẫn nó để xử lý cho BLDS 2005 vậy thì chẳng phải cách giải quyết hợp đồng vay tài sản có mức lãi suất cao hơn 150% đã có cách giải quyết rồi sao ạ? Chính là quy định lại mức lãi suất chính bằng 150% mức lãi suất cơ bản rồi. Đâu còn gì để tranh cãi vấn đề này đúng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #376613   30/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    hai.linh954 viết:

    Em đồng ý là hiện nay chưa có văn bản nào hủy hiệu lực của TT/01 này, nhưng Luật ban hành VBQPPL có hiệu lực từ năm 2008 đúng không ạ? Nếu nói như vậy thì khoảng thời gian từ năm 2005 là khi BLDS 1995 hết hiệu lực cho đến năm 2008 là khi Luật ban hành VBQPPL thì hiệu lực cửa TT/01 này xác định như thế nào ạ? Nếu như n còn hiệu lực và vẫn có thể viện dẫn nó để xử lý cho BLDS 2005 vậy thì chẳng phải cách giải quyết hợp đồng vay tài sản có mức lãi suất cao hơn 150% đã có cách giải quyết rồi sao ạ? Chính là quy định lại mức lãi suất chính bằng 150% mức lãi suất cơ bản rồi. Đâu còn gì để tranh cãi vấn đề này đúng không ạ?

    Chào bạn.

    Đúng như bạn đã nói ở trên. Về nguyên tắc khi giải quyết một quan hệ pháp luật thì phải căn cứ vào VBQPPL có hiệu lực tại thời điểm áp dụng.

    Ví dụ: hiện nay nếu là Tổ chức tín dụng cho vay tiêu dùng thì lãi suất thõa thuận được phép cao hơn 150% lãi suất cơ bản.

     
    Báo quản trị |