DanLuat 2015

Lãi suất tiền vay

Chủ đề   RSS   
  • #428844 23/06/2016

    hamicohagl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi suất tiền vay

     
    Về mức lãi suất đi vay:
    Theo thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 hướng dẫn về thuế TNDN
    "2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.17. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay."
    ACE nào biết giúp mình trả lời các thắc mắc:
    1. Hiện nay mức lãi suất cơ bản do NHNN công bố là bao nhiêu?
    2. Cty mẹ (là cty cổ phần) cho Cty con (là cty cổ phần) vay với lãi suất cao hơn 150% mức LS cơ bản do NHNN công bố thì chi phí lãi tiền vay này có là Chi phí hợp lý không?
    Xin cảm ơn.
     
    2300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428894   23/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


     

    hamicohagl viết:

     

     
    Về mức lãi suất đi vay:
    Theo thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 hướng dẫn về thuế TNDN
    "2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.17. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay."
    ACE nào biết giúp mình trả lời các thắc mắc:
    1. Hiện nay mức lãi suất cơ bản do NHNN công bố là bao nhiêu?
    2. Cty mẹ (là cty cổ phần) cho Cty con (là cty cổ phần) vay với lãi suất cao hơn 150% mức LS cơ bản do NHNN công bố thì chi phí lãi tiền vay này có là Chi phí hợp lý không?
    Xin cảm ơn.

     

     

    Chào bạn,

    - Theo Điều 1 Quyết định 2868/QĐ-NHNN năm 2010, lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9,0%/năm.

    - Theo nội dung quy định tại Thông tư 96/2015/TT-BTC, các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm: "Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay."

    Như vậy, theo mình trong trường hợp của bạn phần chi phí trả lãi vượt quá 150% lãi suất cơ bản thì không được trừ. 

    Ví dụ: cty con vay với 1 tỷ với lãi suất 16%/năm.

    Chi phí tiền lãi 1 năm phải trả là: 1.000.000.000 x 16% = 16.000.000

    Phần chi phí tiền lãi được trừ: 1.000.000.000 x 9% x 150% = 13.500.000

    Phần chi phí trả lãi không được trừ: 16.000.000 - 13.500.000 = 2.500.000

    Bạn xem Quyết định 2868 tại link bên dưới:

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Tien-te-Ngan-hang/Quyet-dinh-2868-QD-NHNN-muc-lai-suat-co-ban-bang-dong-Viet-Nam/115054/noi-dung.aspx

    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 23/06/2016 01:35:40 CH

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #428905   23/06/2016

    hamicohagl
    hamicohagl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn đã trả lời,

    1. Quyết định 2868/QĐ-NHNN ban hành năm 2010 nên bây giờ có còn hiệu lực/ phù hợp không!?

    2. Nếu vay của đối tượng không phải là TCTD/ TCKT thì mới bị ràng buộc theo điều này, còn đây là vay của Cty Cổ phần (là TCKT) mà sao không được trừ?

     
    Báo quản trị |  
  • #428926   23/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    hamicohagl viết:

    cảm ơn bạn đã trả lời,

    1. Quyết định 2868/QĐ-NHNN ban hành năm 2010 nên bây giờ có còn hiệu lực/ phù hợp không!?

    2. Nếu vay của đối tượng không phải là TCTD/ TCKT thì mới bị ràng buộc theo điều này, còn đây là vay của Cty Cổ phần (là TCKT) mà sao không được trừ?

    Mình thấy trên trang web www.thuvienphapluat.vn tình trạng hiệu lực của Quyết định  2868/QĐ-NHNN ban hành năm 2010 là còn hiệu lực đó bạn.

    Mình có chút nhầm lẫn, lúc nãy mình đọc thành đối tượng là TCTD và TCKT sory bạn nha.

     Theo quy định tại Khoản 1 Điều 476 Bộ luật dân sự 2005: Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    Như vậy, theo mình thì các tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế sẽ không được cho vay với mức lãi suất cao hơn 150% lãi suất cơ bản. Do đó, quy định tại Khoản 2.17 của Thông tư 96 mà bạn đựa ra không áp dụng đối với trường hợp công ty con vay của công ty mẹ. 

    Trong hợp đồng cho vay giữa công ty mẹ và công ty con nếu lãi suất trên 150% thì vi phạm quy định của BLDS

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #428953   24/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 916
    Được cảm ơn 1887 lần


    hamicohagl viết:
    Ban cafephaply oi, trong giao dich kinh te nay co ap luat dan su vao duoc khong ta???

    Chào bạn.

    Giao dịch trong kinh doanh thì là quan hệ dân sự nên tất nhiên được áp dụng quy định của luật dân sự nếu luật thương mại không có quy định.

    Nói thêm với bạn: việc cho vay thuần túy dân sự đó là "vay tiêu dùng" trái lại không bị khống chế bởi quy định trên, nhất là ở các công ty cho vay tín chấp để mua xe, điện thoại, tivi. . .

     
    Báo quản trị |  
  • #428958   24/06/2016

    hamicohagl
    hamicohagl

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lai suat tien vay

    Ban hungmaiusa giup minh van ban quy dinh v/v vay tieu dung, mua xe,... Khong bi dieu chinh boi LDS. Va neu LDS khong cho phep doi voi viec TCKT cho vay qua 150% LSCB NHNN cong bo thi sao Luat thue TNDN lai cho phep??

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    Báo quản trị |  
  • #428959   24/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 916
    Được cảm ơn 1887 lần


    Chào bạn.

    Luật thuế là luật chuyên ngành khi hoạt động sản xuất kinh doanh đã không cho phép tính lãi suất là 150% lãi suất cơ bản nên phải thực hiện theo quy định. 

    Việc áp dụng luật tương tự (vay phục vụ tiêu dùng vào việc vay kinh doanh) chỉ dược phép khi pháp luật không có quy định. Ở trường hợp này thì Thông tư 96/2015/TT-BTC có quy định nên không áp dụng tương tự được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-