Lãi suất ngân hàng tự thay đổi phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #2634 23/09/2008

    kienzico

    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi suất ngân hàng tự thay đổi phải làm sao?

    Tôi có vay thế chấp NHNN bằng giấy tờ đất trị giá 30.000.000 đồng . trong hợp đồng có ghi lãi suất là 1.2% và được trả hàng tháng hoặc hàng quý. trong thời gian 3 tháng không thấy NHNN có bất kỳ thông báo gì?

    Khi tôi đi nộp lãi suất thì NHNN bảo tôi phải nộp với mức lãi suất 2.1%( với lý do NHNN bảo có thay đổi về lãi suất) Vậy NHNN có đúng không?

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 02:42:55 PM
     
    7306 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2635   23/09/2008

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Thay đổi lãi suất

    Chào bạn.

    Ngày 15/7/2008, Ngân hàng Nhà nước đã ban hành văn bản 6399/NHNN-CSTT hướng dẫn một số nội dung liên quan đến việc áp dụng lãi suất theo quy định tại Quyết định số 16/2008/QĐ-NHNN ngày 16/5/2008.

    Theo văn bản này, lãi suất cho vay có điều chỉnh được thỏa thuận trong hợp đồng tín dụng đã ký kết kể từ ngày 19/5/2008 (ngày Quyết định #548dd4;">16/2008/QĐ-NHNN #548dd4;">có hiệu lực thi hành), các tổ chức tín dụng ấn định lãi suất cho vay đối với khách hàng tại thời điểm ký kết hợp đồng tín dụng theo lãi suất cho vay có điều chỉnh không vượt quá mức lãi suất cho vay theo quy định tại Quyết dịnh 16/2008/QĐ-NHNN.

    Đối với các hợp đồng tín dụng được ký kết trước ngày 19/5/2008, trong đó có thỏa thuận lãi suất cho vay có điều chỉnh, thì kể từ ngày 19/5/2008, mức lãi suất cho vay có điều chỉnh cũng không được vượt quá mức lãi suất cho vay tối đa theo quy định tại Quyết định số 16/2008/QĐ-NHNN.

    Ngoài ra, về việc điều chỉnh lãi suất cho vay cố định được thỏa thuận trong các hợp đồng tín dụng đã ký kết trước ngày 19/5/2008, về nguyên tắc tổ chức tín dụng và khách hàng vay tiếp tục thực hiện lãi suất cho vay đó.

    Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật dân sự, pháp luật về ban hành văn bản quy phạm pháp luật, thì các tổ chức tín dụng và khách hàng vay được thỏa thuận để điều chỉnh lãi suất cho vay đã ghi trong hợp đồng tín dụng, nhưng phải trên cơ sở thực hiện đúng quy định tại Điều 4 Bộ luật Dân sự và không vượt quá mức lãi suất cho vay tối đa theo quy định tại Quyết định 16/2008/QĐ-NHNN.

    Do đó, bạn cần xem lại nội dung hợp đồng tín dụng đã ký với ngân hàng để đối chiếu.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

     

     

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 02:44:34 PM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: