DanLuat 2015

Lãi suất chậm thanh toán theo điều 306 Luật thương mại 2005

Chủ đề   RSS   
  • #268470 11/06/2013

    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Lãi suất chậm thanh toán theo điều 306 Luật thương mại 2005

    Kính chào luật sư,

    Công ty của em có ký kết Hợp đồng mua bán với một công ty, hợp đồng thỏa thuận bên em bán cho công ty đối tác theo hình thức công nợ 100% trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày xuất hóa đơn, nếu đối tác không thanh toán đúng thời hạn nêu trên thì chịu lãi suất quá hạn 2%/tháng/nợ chưa thanh toán. Khi công ty em kiện ra Tòa do đối tác không thanh toán, Tòa án xác định thỏa thuận 2%/tháng k phải là thỏa thuận phạt vi phạm mà là lãi suất chậm thanh toán theo điều 306 Luật Thương Mại 2005, tuy nhiên Tòa án lại không thừa nhận sự thỏa thuận về lãi suất của các bên mà áp dụng mức lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán 1,5%/tháng. Kính xin luật sư tư vấn giúp là Tòa án áp dụng như vậy có trái luật k?

    Trân trọng!

     
    53157 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Tagore vì bài viết hữu ích
    phuthuy052000 (13/08/2014) lamngukyminh (15/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268712   12/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Với thông tin em cung cấp căn cứ Điều 306, Luật Thương mại năm 2005 quy định:

    Trường hợp bên vi phạm hợp đồng chậm thanh toán tiền hàng hay chậm thanh toán thù lao dịch vụ và các chi phí hợp lý khác thì bên bị vi phạm hợp đồng có quyền yêu cầu trả tiền lãi trên số tiền chậm trả đó theo lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Với quyết định của tòa án như em nêu là có căn cứ phù hợp quy định tại Điều luật trên.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    lamngukyminh (15/06/2013)
  • #269079   13/06/2013

    Tagore
    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Kính thưa luật sư, theo em hiểu điều 306 là ưu tiên áp dụng sự thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác về lãi suất. Nếu các bên không có thỏa thuận hoặc pháp luật k có quy định khác thì mới áp dụng lãi suất nợ quá hạn trên thị trường. Tòa án không viện dẫn bất kỳ quy định nào để bác sự thỏa thuận của các bên nhưng lại áp dụng lãi suất nợ quán hạn. Xin luật sư giải thích rõ hơn giúp em.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Tagore vì bài viết hữu ích
    lamngukyminh (15/06/2013) vplstrung (18/06/2015)
  • #269136   14/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Quan trọng ở đây là mối quan hệ kinh doanh thương mại, luật được ưu tiên áp dụng là Luật thương mại mà luật thương mại có quy định để giải quyết trường hợp này và đương nhiên tòa sẽ áp dụng điều luật để giải quyết.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    lamngukyminh (15/06/2013)
  • #269717   17/06/2013

    ablaw
    ablaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Điều 306 LTM 2005 có quy định rõ áp dụng lãi suất do hai bên thỏa thuận, nếu pháp luật không có quy định khác (ngoài quy định lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán nếu hai bên không có thỏa thuận), nên bạn có quyền yêu cầu Tòa án căn cứ thỏa thuận của các bên để giải quyết. Nếu Tòa án bác bỏ thì phải có lý do cụ thể, vậy bạn xem trong bản án lý do đó là gì nhé.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ablaw vì bài viết hữu ích
    Tagore (19/06/2013) trieuvietthang (19/06/2013)
  • #269996   18/06/2013

    Tagore
    Tagore

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Tòa án không dẫn chiếu bất kỳ quy định nào về lãi suất để bác bỏ yêu cầu của nguyên đơn, chỉ tuyên là mức lãi suất của nguyên đơn yêu cầu là chưa phù hợp nên cần sửa lại cho đúng và áp dụng lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán.

    Bên em đang kháng cáo, tòa án tỉnh vẫn cho rằng mức lãi suất là cao, Theo điều 306 luật thương mại quy định trừ trường hợp pháp luật có quy định khác thì mình không biết quy định đó là quy định nào? Xin luật sư chỉ giúp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #270166   19/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Sự việc của bên em đã được Luật sư tư vấn vài lần rồi những nội dung cơ bản cũng đã rõ, để có thể tư vấn chi tiết cho em và công ty em Luật sư cần phải có tài liệu cụ thể của vụ việc.

    Thời điểm này công ty em đã kháng cáo như vậy vẫn còn thời gian để bên em bảo vệ quyền lợi của mình.

    Em có thể liên hệ với luật sư để được tư vấn nếu còn các nội dung chưa rõ.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #331944   07/07/2014

    CtyPETEC
    CtyPETEC

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn.

    Tôi đã hiểu ý của bạn và cách giải quyết của Tòa.

    LS bạn thỏa thuận là 2%/tháng = 24%/năm.

    Tuy nhiên nếu thời điểm bạn khởi kiện hoặc tính lãi mà LS thấp hơn thì Tòa áp dụng như sau:

    - Tính LS thị trường = trung bình LS của 3 NH.

    - Nếu bạn có thỏa thuận chọn NH tính LS thì LS được tính căn cứ vào NH đó.

    - Nếu có qui định LS quá hạn = 150% thì tính NH bạn chọn hoặc trung bình 3 NH.

    Như vậy: nếu bạn ko thỏa thuận LS quá hạn = 150% LS trung bình hoặc LS do NH đã chọn thì tại thời điểm xét xử (và thời điểm tính LS) mà LS NH qui định thấp hơn mức bạn thỏa thuận thì thỏa thuận này được coi là vi phạm. Do đó Tòa sẽ áp dụng mức LS của các NH là phù hợp qui định của PL. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CtyPETEC vì bài viết hữu ích
    vngtam (30/03/2017)
  • #332174   08/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chúng ta đang thảo luận về một sự việc mà các thông tin hết sức hạn chế, tài liệu của vụ việc cũng không có.

    Về nguyên tắc Tòa án áp dụng phương pháp hay cách thức nào đó để giải quyết thì tòa phải nêu căn cứ, bản án được tuyên là bản án phải dựa vào các căn cứ cụ thể.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #332481   09/07/2014

    dinhcuong686
    dinhcuong686

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 306 Luật thương mại quy định Quyền yêu cầu tiền lãi do chậm thanh toán
    Trường hợp bên vi phạm hợp đồng chậm thanh toán tiền hàng hay chậm thanh toán thù lao dịch vụ và các chi phí hợp lý khác thì bên bị vi phạm hợp đồng có quyền yêu cầu trả tiền lãi trên số tiền chậm trả đó theo lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khá. 
    Công ty bạn có thỏa thuận trong hợp đồng về lãi suất quá hạn 2%/tháng/ trên nợ chưa thanh toán.
    Theo quy định của điều luật thì đương nhiên là áp dụng theo sự thỏa thuận.
     
    Báo quản trị |  
  • #464221   11/08/2017

    Bạn được thỏa thuận lãi suất chậm thanh toán nhưng nó không được cao hơn so với lãi suất tối đa pháp luật cho phép. vì thế ở đây tòa sẽ chỉ áp dụng lãi suất tối đa là 150% ls cơ bản còn phần cao hơn sẽ bị tuyên vô hiệu!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-