là sinh viên thì có được chuyển hộ khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #318518 15/04/2014

    hoalw1

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    là sinh viên thì có được chuyển hộ khẩu?

    năm 2009 tôi thi đỗ và học tập tại trường đại học công đoàn Hà Nội. thời điểm này hộ khẩu thường trú của tôi là Xuân Giang, Nghi Xuân, Hà Tĩnh. đến năm 2011 vì một vài lí do nên tôi đã chuyển hộ khẩu ra nhà cô ruột tôi tại Trường Xuân, Đồng Tiến, Cô Tô, Quảng Ninh. mọi thủ tục đã được hoàn thiện và tôi đã được nhập khẩu. nhưng đến năm 2014, công an huyện Cô Tô lại ra quyết định hủy bỏ việc đăng kí thường trú của tôi. trong quyết định không ghi lí do cũng như căn cứ pháp lí về việc hủy bỏ đăng kí thường trú. tôi có hỏi cơ quan chức năng Cô Tô và được trả lời là vì trong thời gian năm 2011, tôi đang là sinh viên thì không được phép chuyển hộ khẩu. việc hủy bỏ đăng kí thường trú này đã ảnh hưởng tói kết quả thi công chức của tôi.vậy xin Luật sư tư vấn giúp tôi quyết định của Công an huyện Cô Tô như vậy là có đúng với quy định của pháp luật không? việc đang là sinh viên thì không được phép chuyển hộ khẩu là có đúng không? nếu đúng thì được quy định tại văn bản nào?tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    8809 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320172   23/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Vấn đề này nếu bạn thực hiện đúng thủ tục theo quy định tại Luật cư trú 2006 sửa đổi năm 2013 thì là đúng rồi nhé, chả có cơ sở gì để bên công an họ hủy đăng ký của bạn cả. Vì thế bạn có thể làm thủ tục khiếu nai gửi lên thủ trưởng cơ quan công an đó.

    Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

    Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

     b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     
    Báo quản trị |  
  • #320898   28/04/2014

    hoalw1
    hoalw1

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn lời tư vấn của TRUTH. nhưng tôi tìm hiểu thì cũng có một số người tư vấn Công an làm như vậy là đúng. căn cứ vào điều 28 luật cư trú và khoản 5 điều 8 Thông tư 52/2010. như vậy có đúng không? mong TRUTH tư vấn giúp

     
    Báo quản trị |  
  • #320930   28/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Về nguyên tắc thì mọi người được tự do cư trú như bạn TRUTH nói, tuy nhiên :

    Bạn  "thi đỗ và học tập tại trường đại học công đoàn Hà Nội" nên cư trú thường xuyên tại Hà Nội từ năm 2009.

    "đến năm 2011 vì một vài lí do nên tôi đã chuyển hộ khẩu ra nhà cô ruột tôi tại Trường Xuân, Đồng Tiến, Cô Tô, Quảng Ninh." là không đúng : bạn không hề cư trú, sinh sống tại đây nên không có đủ lý do và điều kiện để được nhập hộ khẩu vào nhà Cô ruột của bạn.

    Điều 18. Đăng ký thường trú

    Đăng ký thường trú là việc công dân đăng ký nơi thường trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký thường trú, cấp sổ hộ khẩu cho họ.

    Điều 37. Huỷ bỏ việc đăng ký thường trú, tạm trú trái pháp luật

    Trường hợp cơ quan, người có trách nhiệm thực hiện việc đăng ký thường trú, tạm trú không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng và điều kiện theo quy định của Luật này thì thủ trưởng cơ quan quản lý cư trú cấp trên trực tiếp có trách nhiệm huỷ bỏ việc đăng ký đó. Căn cứ quyết định của cơ quan có thẩm quyền, cơ quan đã đăng ký thường trú, tạm trú có trách nhiệm thực hiện việc xoá đăng ký thường trú, tạm trú; cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú trước đó phải đăng ký lại. 

     Bạn không thể nào chứng minh là bạn thường xuyên cứ trú tại nhà cô ruột bạn khi bạn đang là sinh viên học tại Hà Nội.

    CA đã làm đúng khi hủy bỏ đăng kí thường trú vì khi làm Hồ sơ nhập Hộ Khẩu vào nhà Cô của bạn thì chắc chắn bạn có chổ khai không trung thực.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phanhoanglong160494 (28/06/2018)