DanLuat 2015

Là công chức không được nhận QSDĐ Khi mua đất trồng lúa?

Chủ đề   RSS   
  • #376380 27/03/2015

    Là công chức không được nhận QSDĐ Khi mua đất trồng lúa?

    Chào Luật sư cho tôi hỏi : 2 vợ chồng tôi cùng mua đất trồng lúa. Khi làm thủ tục xong ở VP Công chứng.Nộp ở bộ phận 1 cửa huyện đến ngày nhận kết quả bộ phận 1 cửa trả lại hồ sơ lý do chồng là công chức không được nhận QSDĐ. Sau đó tôi có hỏi TVPL luật sư Chánh có nói là sai yêu cầu VPĐKQSDĐ trả lời bằng văn bản, nhưng tôi điện thoại trực tiếp cho ông Trí phó phòng Tài nguyên & môi trường huyện Đức Huệ- Long An, ông Trí trả lời công chức không được nhận CQSDĐ theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 điều 191 Luật đất đai năm 2013. Mong Luật sư tư vấn theo quy định như trên có đúng không.Cám ơn Luật sư.
     
    3914 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376398   27/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Khoản 3, khoản 4 Điều 191 Luật đất đai 2013 có hiệu lực từ ngày 01/7/2014 về Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất quy định:

    "3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

    4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó."

    Nếu bạn là công chức (bạn không trực tiếp sản xuất nông nghiệp) thì bạn không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    b7320caobang (22/01/2016)
  • #377103   02/04/2015

    phamcuong1080
    phamcuong1080
    Top 500
    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Xin hỏi Luật sư thế nào là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp?

    Trường hợp cha mẹ Tôi có một mình Tôi là con duy nhất, có thửa đất 3000M2, cha mẹ Tôi đã già. Tôi là công chức thì không được nhận tặng cho.

    Như vậy quyền công dân của Tôi bị hạn chế là không công bằng.

    Mong LS làm rõ. Cám ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525