Kỹ thuật viên đánh máy có trong danh sách hợp đồng 68 không?

Chủ đề   RSS   
  • #450955 04/04/2017

    vuthihang90

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kỹ thuật viên đánh máy có trong danh sách hợp đồng 68 không?

    Chào luật sư! Tôi muốn hỏi hiện tại bây giờ cơ quan tôi tuyển dụng  nhân viên vào làm kỹ thuật viên đánh máy, xếp lương và ký HĐ 68. Kỹ thuật viên đánh máy có trong danh sách là HDD68 không ạ

     
    9797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451019   05/04/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo Thông tư số 11/2014/TT-BNV ngày 09/10/2014 của Bộ Nội vụ Quy định chức danh, mã số ngạch và tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn các ngạch công chức chuyên ngành hành chính. Trong đó, tại Điều 9, quy định ngạch nhân viên (mã số ngạch 01.005) được quy định:

    Về chức trách: Là ngạch công chức hành chính thực hiện các nhiệm vụ thực thi, thừa hành trong các cơ quan, tổ chức hành chính, có trách nhiệm phục vụ các hoạt động của cơ quan, tổ chức từ cấp huyện trở lên.

    Về nhiệm vụ:

    - Được giao đảm nhiệm các công việc cụ thể như phô tô, nhân bản các văn bản, tài liệu; tiếp nhận, đăng ký, chuyển giao văn bản đi, đến theo quy định của cơ quan, tổ chức;

    - Kiểm tra thể thức văn bản và báo cáo lại lãnh đạo trực tiếp về các văn bản sai thể thức;

    - Thực hiện nghiêm chỉnh quy chế bảo mật của công tác văn thư trong cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    - Thực hiện các nhiệm vụ phục vụ khác như: bảo vệ, lái xe, phục vụ, lễ tân, kỹ thuật và các nhiệm vụ khác khi được cấp trên giao.

    Như vậy kể từ ngày 01/12/2014, công chức hiện giữ các ngạch Kỹ thuật viên đánh máy (mã số ngạch 01.005); Nhân viên đánh máy (mã số ngạch 01.006); Nhân viên kỹ thuật (mã số ngạch 01.007); Nhân viên văn thư (mã số ngạch 01.008); Nhân viên phục vụ (mã số ngạch 01.009); Lái xe cơ quan (mã số ngạch 01.010); Nhân viên bảo vệ (mã số ngạch 01.011) sẽ được chuyển sang ngạch nhân viên (mã số ngạch 01.005) của Thông tư này

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #451334   10/04/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Căn cứ nghị định 68/2000thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP thì nhân viên đánh máy không được quy định là đối tượng ký HĐLĐ theo nghị định 68. Không biết văn bản này có bỏ sót đối tượng hay không? Và tôi có cảm nhận các cơ quan khác nhau thực hiện cũng chưa thông nhất về vấn đề này.

    Theo quy định, đã là Hợp đồng lao động theo Nghị định 68 thì không phải là công chức, viên chức. Nhưng trong Thông tư 11/2014/TT-BNV vẫn đưa Bảo vệ, lái xe, tạp vụ vào ngạch công chức (như tiêu đề của Thông tư). Thực sự vấn đề này tôi chẳng biết hiểu thế nào cho đúng, có lẽ các chức danh này (bảo vệ, lái xe, tạp vụ) cũng chỉ được "gom" vào ngạch nhân viên để có tên gọi chức danh, còn vẫn chỉ là HĐLĐ chứ không phải là công chức.

    Vài lời trao đổi. Mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #451458   12/04/2017

    vuthihang90
    vuthihang90

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em  cũng đang có thắc mắc giống vậy, có nhiều bất cập, nhiều văn bản quy định chồng chéo nhau, nên tuyển HDD68 ko biết ntn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;