DanLuat 2015

Ký phục lục hợp đồng như vậy có đúng pháp luật hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #420214 31/03/2016

    ThuyHonghlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký phục lục hợp đồng như vậy có đúng pháp luật hay không ?

    Xin chào luật sư, em có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn:Hiện nay em đang tham gia một hợp đồng liên kết tổ chức bếp ăn tập thể của một cơ quan, bên A chỉ có mặt bằng, bên em (bên B) đầu tư toàn bộ trang thiết bị, cơ sở vật chất để kinh doanh cơm trưa phục vụ CBCNV (vốn đầu tư khoảng 1,5 tỷ đồng) với điều kiện ban đầu ghi trong hợp đồng là: *"Cơ quan không thu tiền mặt bằng, nhưng bên B có trách nhiệm **hỗ trợ 10.000 đ/người vào xuất ăn hằng ngày, thời hạn hợp đồng lần đầu là 36 tháng** liên tục từ năm 2014 đến năm 2017, sau khi kết thúc hợp đồng bên A ưu tiên, tạo điều kiện gia hạn hợp đồng cho bên B, thời gian gia hạn không quá 36 tháng" **( trích Điều 2 trong hợp đồng).*

    Gần đây phía đối tác đề nghị ký Phụ lục hợp đồng yêu cầu thu tiền mặt bằng, phía bên em (bên B) đồng ý với đề nghị đó nhưng yêu cầu bổ sung vào phụ lục về vấn đề gia hạn hợp đồng 36 tháng để chúng em có thời gian thu hồi vốn đã đầu tư. Em nhờ Luật sư tư vấn giúp em: 1. Hai bên thỏa thuận như vậy có vi phạm các quy định hiện hành của nhà nước về hợp đồng không. Nếu bên A không đồng ý đưa vào phụ lục hợp đồng về gia hạn thời gian hợp đồng cho chúng em thì chúng em có quyền không ký phụ lục hợp đồng không 2. Chúng em có quyền liên kết với đơn vị khác để nâng cao hiệu quả kinh doanh không (điều này trong hợp đồng không có, bên A đề nghị đưa vào phụ lục hợp đồng)

     Em xin chân thành cám ơn luật sư!

     
    2911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422662   25/04/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1/ Hợp đồng đã ký có hiệu lực thi hành cho đến khi chấm dứt và được 2 bên sửa đổi, bổ sung (nếu có). Một Bên không đồng ý sửa thì hợp đồng đã ký tiếp tục có hiệu lực cho đến khi chấm dứt. Sự thỏa thuận của 2 bên có vi phạm pháp luật không thì phải là người biết rõ quy định nội bộ của 2 bên cũng như chức năng, nhiệm vụ, ngành nghề kinh doanh,... của mỗi bên mới có thể kết luận được.

    2/ Việc bên A đưa ra đề nghị mới, theo tôi nghĩ là có lợi cho bên bạn.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #423495   04/05/2016

    Xin chào bạn!

    Trường hợp của bạn, Công ty Luật Mai Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1 Thứ nhất: thỏa thuận có trái quy định pháp luật hay không?

    Theo quy định của BLDS năm 2005, việc giao kết hợp đồng dựa trên nguyên tắc tự nguyện, thỏa thuận do đó, nội dung trong hợp đồng hoàn toàn do các bên tự thỏa thuận với nhau. Những nội dung mà bên nêu có trong hợp đồng là không trái với quy định pháp luật hiện hành.

    2. Thứ hai: ký phụ lục hợp đồng?

    Trong quá trình thực hiện hợp đồng, các bên có quyền thỏa thuận về việc sửa đổi hợp đồng. Do đó, nội dung mà bên A hay bên bạn muốn bổ sung vào hợp đồng thì phải dựa trên thỏa thuận của 2 bên và phải được sự đồng ý của bên kia.

    Trân trọng!

    --------------

    CÔNG TY LUẬT MAI PHONG

    Địa chỉ: Số 202, đường Hoàng Quốc Việt, Hà Nội.

    Hotline: 0974206766

    Email: luatmaiphong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-