DanLuat 2015

Kỷ luật sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #476372 29/11/2017

    Kỷ luật sa thải

    xin luật sư tư vân

    1. UBND cấp xã có được quyền thành lâp hội đồng kỷ luật công chức không ?

    2. UBND huyện không họp xét kỷ luật chi dựa vào báo cáo UBND cấp xã mà ra quyết định kỷ luật chấm dứt hợp đồng lao động đối với công chức hợp đồng cấp xã có đúng luật không? 

    xin cảm ơn luật sư

     
    515 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quocvuongda vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492470   24/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn , công chức thì đâu gọi là sa thải, gọi là buộc thôi việc mới đúng?

    1. UBND cấp xã có quyền thành lập Hội đồng xử lý kỷ luật nếu công chức đó làm việc tại UBND cấp xã.

    Căn cứ Nghị định 34/2011/NĐ-CP:

    Điều 15. Thẩm quyền xử lý kỷ luật

    1. Đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý, người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền bổ nhiệm tiến hành xử lý kỷ luật và quyết định hình thức kỷ luật.

    2. Đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý, người đứng đầu cơ quan quản lý hoặc người đứng đầu cơ quan được phân cấp quản lý công chức tiến hành xử lý kỷ luật và quyết định hình thức kỷ luật.

    3. Đối với công chức biệt phái, người đứng đầu cơ quan nơi công chức được cử đến biệt phái tiến hành xử lý kỷ luật, quyết định hình thức kỷ luật và gửi hồ sơ, quyết định kỷ luật về cơ quan quản lý công chức biệt phái.

    4. Đối với công chức đã chuyển công tác mới phát hiện có hành vi vi phạm pháp luật mà còn trong thời hiệu quy định, thì người đứng đầu cơ quan quản lý công chức trước đây tiến hành xử lý kỷ luật, quyết định hình thức kỷ luật và gửi hồ sơ, quyết định kỷ luật về cơ quan đang quản lý công chức. Nếu cơ quan, tổ chức, đơn vị trước đây đã giải thể, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách thì những người có trách nhiệm liên quan phải bàn giao hồ sơ để cơ quan đang quản lý công chức thực hiện việc xử lý kỷ luật.

    2. Nếu UBND cấp xã có thẩm quyền xử lý kỷ luật thì họ có trách nhiệm thực hiện, không chuyển lên UBND cấp huyện. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-