Kỷ luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #223172 30/10/2012

    ducmf

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kỷ luật lao động

    Xin luật sư cho tôi hỏi về trường hợp xử lý kỷ luật như sau:

    Có quy định nào của Pháp luật quy định về điều kiện tham gia của người bào chữa cho đối tượng (người lao động) trong phiên họp xử lý kỷ luật lao động không? Trường hợp cụ thể ở đây là trong cuộc họp kỷ luật người lao động, thành phần tham dự đúng theo thông tư số19/2003/TT- BLLĐTBXH nhưng khi người bị xử lý kỷ luật mời người bào chữa cho mình thì không được sự đồng ý của Chủ tịch hội đồng kỷ luật với lý do không báo trước chậm nhất 5 ngày cho người sử dụng lao động. Khi thấy nội dung cuộc họp là không công bằng, có tính áp đặt, thì đại diện Ban chấp hành công đoàn có quyền như thế nào để bảo vệ người lao động(xin nói thêm là những ý kiến của Công đoàn nhằm làm sáng tỏ những cáo buộc của người sử dụng lao động để hội đồng kỷ luật đưa ra  nhận định đúng sai  đều bị Chủ tịch hội đồng bát bỏ), có trường hợp nào những người được mời dự trong cuộc họp này chỉ được ngồi nghe, không được ý kiến gì không, Người sử dụng lao động chứng minh lỗi thiếu sức thuyết phục, mang tính chấp quy chụp và trù dập nhân viên, gây bất bình cho những người được mời tham dự (những người này theo như lời của Chủ tịch hội đồng kỷ luật là chỉ được nghe, không được ý kiến), vấn đề này gây bức xúc cho đại diện Ban chấp hành công đoàn nên đã đề nghị hoãn cuộc họp, xin Luật sư vui lòng tư vấn giúp chúng tôi:

    1. Những ý kiến của Chủ tịch hội đồng theo trình bày như trên có đúng luật hay không, nếu có xin Luât sư hướng dẫn cụ thể những Thông tư, Nghị định đó.

    2. Những bức xúc vừa nêu ở trên chúng tôi có thể cùng với đại diện Ban chấp hành công đoàn nhờ giúp đỡ của cơ quan cấp trên được không. (Đơn vị chúng tôi là Hợp Tác Xã).

    3. Công đoàn phải làm gì để bảo vệ cho Người lao động theo đúng Pháp luật. Vì Ban chấp hành công đoàn mới thành lập, chưa nắm bắt hết những quy định của Pháp luật về những quy định, trình tự làm việc... xin Luật sư hướng dẫn cụ thể, chi tiết. Chúng tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trân trọng!

    (Nếu được, xin Luật sư vui lòng trả lời riêng vào địa chỉ mail:ducmf@yahoo.com.vn)

     
    5772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223740   02/11/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 87 Bộ luật lao động có quy định về nguyên tắc xử lý kỷ luật lao động như sau:

    1- Khi tiến hành việc xử lý vi phạm kỷ luật lao động, người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động.

    2- Người lao động có quyền tự bào chữa hoặc nhờ luật sư, bào chữa viên nhân dân hoặc người khác bào chữa.

    3- Khi xem xét xử lý kỷ luật lao động phải có mặt đương sự và phải có sự tham gia của đại diện Ban chấp hành công đoàn cơ sở trong doanh nghiệp.

    4- Việc xem xét xử lý kỷ luật lao động phải được ghi thành biên bản.

    như vậy, Người lao động có quyền tự bào chữa hoặc nhờ luật sư bào chữa. Tuy nhiên, việc nhờ luật sư bào chữa cũng nên thể hiện bằng văn bản và gởi trước cho đơn vị để biết.

    Trong phiên họp xử lý kỷ luật lao động, các bên được quyền trình bày, đưa ra ý kiến, chứng cứ để chứng minh cho việc trình bày của mình là cơ cơ sở, các bên được quyền đưa ra yêu cầu, đề nghị của mình về sự việc. Nếu đơn vị hạn chế vấn đề này hoặc không cho phép phát biểu, trình bày là mất dân chủ, vi phạm nguyên tắc cơ bản về xử lý kỷ lậut lao động.

    Trường hợp nếu việc xử lý kỷ luật lao động vi phạm pháp luật thì dĩ nhiên việc xử lý sẽ không có giá trị vị bị đương sư không chấp hành, không tuân thủ và người lao động bị xử lý kỷ luật lao động có quyền khởi kiện ra tòa vì bị xử lý kỷ luật lao động trái quy định

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com