Kỷ luật giáo viên nghỉ việc không phép 7 ngày như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #569801 31/03/2021

    lanhoang74

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kỷ luật giáo viên nghỉ việc không phép 7 ngày như thế nào?

    Tôi muốn hỏi hướng dẫn việc kỷ luật giáo viên nghỉ việc không phép 7 ngày như thế nào, theo văn bản nào?

     
    123 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569849   31/03/2021

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (426)
    Số điểm: 2619
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Về vấn đề chị thắc mắc, trước tiên nên xem xét 2 vấn đề:

    1. Giáo viên này là người lao động theo hợp đồng lao động hay viên chức?

    2. Quy chế của trường có áp dụng xử lý kỷ luật Giáo viên là người lao động theo hợp đồng lao động như thế nào? Hoặc áp dụng giống như viên chức hay không?

    * Đối với Giáo viên là người lao động theo hợp đồng lao động

    Theo Điều 125 Bộ luật lao động 2019:

    “Điều 125. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

    2. Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

    3. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật. Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 126 của Bộ luật này;

    4. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

    Trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm thiên tai, hỏa hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

     * Đối với Giáo viên là viên chức

    Lúc trước sẽ căn cứ theo Điều 13, Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì "Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 07 ngày làm việc trở lên trong một tháng hoặc từ 20 ngày làm việc trở lên trong một năm mà không có lý do chính đáng được tính trong tháng dương lịch; năm dương lịch" sẽ bị buộc thôi việc. Tuy nhiên điều này đã bị bãI bỏ bởI Nghị định 112/2020/NĐ-CP, nhưng tạI văn bản này không có quy định về việc này. Vậy thì hình thức kỷ luật sẽ như thế nào?

     
    Báo quản trị |