DanLuat 2015

Ký lại hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #474020 08/11/2017

    Ký lại hợp đồng lao động

    Kính gửi luật sư.

    Công ty tôi có ký hợp đồng lao đồng lần đầu với nhân viên từ năm 2012 và một số nhân viên khác là năm 2015. Qua các năm thì mức lương đã tăng lên nhưng không hề ký lại hợp đồng lao động hay làm phụ lục. Giwof công ty làm ăn khó khăn, muốn cắt giảm lương nhân viên (đã thỏa thuận với nhân viên). Như vậy công ty tôi có thể làm lại hợp đồng lao đồng với mức lương mới không? 
    Cảm ơn luật sư ạ. 

     
    604 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thuyduong_91193 vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (22/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492330   22/05/2018

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3983 lần


    Chào bạn , nếu thay đổi mức lương (tức một phần nội dung của HĐLĐ) thì phải làm phụ lục hợp đồng nha bạn.

    Chi tiết bạn xem tại Bộ luật lao động 2012:

    Điều 24. Phụ lục hợp đồng lao động

    1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

    2. Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.

    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  
  • #501683   09/09/2018

    Nếu đã thảo thuận được với người lao động về việc giảm tiền lương thì chị có thể ký phụ lục hợp đồng kèm theo hợp đồng cũ để điều chỉnh về mức lương hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động cũ và ký kết hợp đồng lao động mới thôi ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-