DanLuat 2015

Ký kết hợp đồng với 3 người (cá nhân)? Làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #397911 28/08/2015

    Ký kết hợp đồng với 3 người (cá nhân)? Làm thế nào?

    Công ty tôi muốn ký kết hợp đồng thuê chuyên gia với 3 người (cá nhân), quyền và nghĩa vụ của mỗi người là như nhau.

    Tôi muốn hỏi rằng có thể ký một hợp đồng với cả 3 người không? Hay phải ký 3 hợp đồng với 3 người?

    Tôi xin cảm ơn!

     
    4296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398142   31/08/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1763 lần
    Lawyer

    Về nguyên tắc trường hợp này phải ký ba hợp đồng riêng lẻ bạn nhé vì 3 người này là 3 người khác nhau, họ cũng không phải là tổ chức. Nếu họ là tổ chức thì có thể ký với 1 người khi họ là đại diện hợp pháp.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #398249   01/09/2015

    Xin chào bạn, về câu hỏi của bạn Công ty Hải Nguyễn và Cộng sự xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ vào quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 về nguyên tắc giao kết hợp đồng và điều kiện có hiệu lực của hợp đồng dân sự, thì việc bạn giao kết hợp đồng với ba chuyên gia là không trái với quy định của pháp luật.

    1.Nguyên tắc giao kết hợp đồng

    Căn cứ vào Điều 389 Bộ luật Dân sự, việc giao kết hợp đồng dân sự phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:

    -  Tự do giao kết hợp đồng nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.

    -  Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

    2.  Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    - Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    + Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự.

    + Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội.

    + Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    + Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    Căn cứ vào những quy định trên, việc giao kết hợp đồng với ba người cùng một lúc không vi phạm vào nguyên tắc giao kết hợp đồng hay ảnh hưởng đến hiệu lực của hợp đồng. Vì vậy, bạn có thể giao kết hợp đồng trên cùng một lúc với ba người.

    Trên đây là sự tư vấn của Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự, hy vọng sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc.

    Trân trọng./.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #398720   07/09/2015

    Cám ơn 2 luật sư

    Cho mình hỏi thêm về việc ký hợp đồng với 3 người và ký 3 hợp đồng với mỗi người. Thì mình nên làm theo cách nào, ưu nhược điểm mỗi cách ra sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #398928   08/09/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1763 lần
    Lawyer

    Nên ký hợp đồng với từng người một bạn nhé. Vì đối với mỗi người có thể các quyền và nghĩa vụ lại không giống nhau hoặc các quyền lợi không giống nhau...

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #400439   24/09/2015

    daoduythi
    daoduythi

    Female
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Xin luật sư cho e hỏi hiện tại Công ty e đang thực hiện các hợp đồng thi công xây lắp với Chủ đầu tư và các hợp đông thuê thầu phụ, nhưng trong khi đang thực hiện hợp đồng thì đơn vị e có quyết định sáp nhập vào đơn vị khác mọi quyền lợi và trách nhiệm trong các hợp đồng trên đều được chuyển giao sang đơn vị mới. Luật sư cho e hỏi thủ tục để chuyển giao các hợp đồng đó là như thế nào cho đúng với quy định của pháp luật vì các hợp đồng đang tiếp tục thực hiện và không thể thanh ly vì chưa xác định rõ giá trị hợp đồng đã thực hiện.

    Xin cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #400751   28/09/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1763 lần
    Lawyer

    Về nguyên tắc thì khi hoàn tất việc sáp nhập thì đơn vị được sáp nhập sẽ phải kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ của đơn vị bị sáp nhập nên mặc nhiên phải tiếp tục thực hiện các quyền nghĩa vụ đang tồn tại.

    Trường hợp này để đảm bảo tính thống nhất của các chủ thể thực hiện hợp đồng thì doanh nghiệp mới mời những người đó đến để ký lại hợp đồng với các nội dung điều chỉnh về đơn vị ký hợp đồng và kèm theo đó là căn cứ của việc thay đổi đơn vị ký hợp đồng.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    daoduythi (29/09/2015)
  • #400814   29/09/2015

    daoduythi
    daoduythi

    Female
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư hướng dẫn cụ thể hơn về hình thức ký lại hợp đồng được không ạ, có thể ký PLHĐ về việc chuyển đổi tên doanh nghiệp được không ạ,

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-