Ký kết Hợp đồng lao động 68/2000/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #528410 16/09/2019

    dinhnang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký kết Hợp đồng lao động 68/2000/NĐ-CP

    Thực hiện quy định về Hợp đồng 68/2000/NĐ-CP, xin hỏi Luật sư:

    Căn cứ để xếp vào ngạch, bậc Hợp đồng 68/2000/NĐ-CP đối với nhân viên phục vụ như thế nào khi quá trình của người lao động đang đóng BHXH là 3.250.000 đồng.

    => Có phải tương đương với Bậc 7 hệ số lương 2,08 của ngạch Nhân viên phụ vụ?

    Xin hỏi luật sư trả lời

     
    701 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhnang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529108   27/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1476)
    Số điểm: 8551
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1002 lần
    Lawyer

    Căn cứ Thông tư 03/2019/TT-BNV của Bộ Nội vụ  có một số điểm đáng chú ý về chế độ hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp như sau:
    - Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và Khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp được điều chỉnh theo quy định pháp luật về lao động, dân sự, thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    - Riêng đối với cá nhân đang ký hợp đồng lao động và áp dụng bảng lương theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP thì:

    + Chuyển sang ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP ngày 29-11-2018;

    + Mức lương trong hợp đồng mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng.
    - Đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc theo Nghị định 68 bao gồm đơn vị do ngân sách nhà nước bảo đảm một phần hoặc toàn bộ kinh phí chi thường xuyên;

    Như vậy đối với những người đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP và khoản 1 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP quy định về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang cũng như vấn đề bạn đang hỏi thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP; Mức lương trong hợp đồng mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019) dinhnang (01/10/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;