DanLuat 2015

Ký kết hợp đồng lao động 3 lần

Chủ đề   RSS   
  • #359031 26/11/2014

    Lotusanna87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký kết hợp đồng lao động 3 lần

    Cho em hỏi: Công ty em hiện đang thực hiện chính sách không ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn với nhân viên như sau:

    - Lần 1: HĐLĐ 1 năm

    - Lần 2: HĐLĐ 1 năm

    - Lần 3 (phụ lục hợp đồng): Bắt đầu từ trước ngày hết hạn HĐLĐ lần 2 là 15 ngày.

    Hết lần 3 là cho nhân viên viết đơn xin nghỉ việc trong vòng 1 tháng, sau đó tiếp tục ký mới HĐLĐ.

    Vậy, việc tiến hành phụ lục hợp đồng cho lần ký thứ 3 như trên là đúng hay sai? và căn cứ vào điều, khoản nào của Bộ luật lao động hiện hành?

    Em rất mong nhận được câu trả lời của luật sư và các anh chị.

    Em cảm ơn ạ.

     
    2056 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359050   26/11/2014

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Nếu công ty của bạn làm như vậy là sai nguyên tắc. 

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời kháạn ạn 

    ban chú ý phần tô màu. 

    như vậy về bản chất người sử dụng lao động (công ty ban) đang "lách luật" nhằm hợp thức hóa viêc sử dung lao động. Tuy nhiên về bản chất không có sự thay đổi về nhân sự trong công ty nếu cơ quan chức năng (Ví dụ thanh tra sở lao đông j...) phát hiện thì công ty bạn vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hành vi trên. 

    Chúc bạn tìm ra hướng đi đúng đắn.

     

    Cập nhật bởi trunghieu6592 ngày 26/11/2014 03:55:32 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #359100   26/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn .

    Cty bạn làm như vậy không sai luật nhưng thiếu tình. Tất nhiên người lao động sẽ không làm việc hết lòng với họ.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-