Ký kết hợp đồng gia công

Chủ đề   RSS   
  • #189954 30/05/2012

    RubyMiao

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký kết hợp đồng gia công

    Kính gửi các anh chị trong ban tư vấn Luật!

        Công ty em là công ty TNHH một thành viên 100% vốn đầu tư nước ngoài. Hiện nay, công ty đang vướng mắc một vấn đề về việc ký kết hợp đồng gia công, xin được ban Luật sư tư vấn, tháo gỡ:
        Công ty TNHH tại Việt Nam là công ty con của công ty Cayman do ông A làm Tổng Giám Đốc. Ông A ký hợp đồng ủy quyền cho ông B cai quản nhà máy và được phép ký kết các hợp đồng kinh tế. Hiện tại ông B đang ký kết 01 hợp đồng gia công với 1 công ty TQ mà TGĐ lại là ông A. Vậy trên nguyên tắc, công ty TNHH Việt Nam phải ký hợp đồng gia công cho công ty nào là hợp lý, Cayman hay TQ? 
        Rất mong được các anh chị bớt chút thời gian tư vấn giúp em để hoàn thiện hồ sơ thủ tục HQ, đồng thời chỉ giáo giúp về căn cứ luật. Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    5675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190016   30/05/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần



    Chào bạn,

    Hai pháp nhân độc lập thì giao kết Hợp đồng mua bán, dịch vụ  với nhau là chuyện bình thường, pháp luật không cấm. Tuy nhiên cần lưu ý:
    Theo Luật Dân sự Điều 144 thì:

    ". Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Chiếu theo điều luật này, nếu A giao dịch với A hoặc với công ty mà A là người đại diện thì không được. Tuy nhiên ở đây là B giao dịch với  Công ty mà A là người đại diện nên không trái luật.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #190867   02/06/2012

    RubyMiao
    RubyMiao

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi luật sư Phạm Đình Hùng!

    Trước tiên, xin chân thành cảm ơn luật sư trong lúc bận rộn đã giải đáp những vướng mắc của công ty em.

    Theo Luật Dân sự Điều 144 thì:

    #ffff00;">". Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Như vậy, em xin làm phép loại trừ như sau, xin luật sư một lần nữa chỉ bảo giúp:
    - Công ty TNHH Việt Nam không được phép ký hợp đồng gia công với công ty đầu tư Cayman (Gọi là công ty mẹ) do ông A là người đại diện
    - Công ty TNHH Việt Nam chỉ được phép ký hợp đồng gia công cho công ty TQ với tên người đại diện là một người khác mà không phải ông A. Bởi vì, ông B chỉ là người được ông A thuê và ký hợp đồng ủy quyền cho ông B cai quản nhà máy tại Việt Nam. Điều đó cũng có nghĩa là, ông A là người đại diện pháp luật của ông B.
    Với sự hiểu biết hạn hẹp của mình, một lần nữa xin được luật sư bớt chút thời gian tư vấn giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn!



     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.