DanLuat 2015

Ký hợp đồng thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #518233 15/05/2019

    kaitokid11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Ký hợp đồng thử việc

    Hiện tại tôi có ký hợp đồng thử việc, thì công ty có phải đóng bảo hiểm cho tôi không ? Công ty trả lương 5 triệu trong thời gian thử việc, có khấu trừ 10% của tôi. Như vậy công ty có làm đúng quy định của luật không ?

     
    251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518234   15/05/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (722)
    Số điểm: 15448
    Cảm ơn: 262
    Được cảm ơn 289 lần


    Tại Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành ngày 14/4/2017 quy định những đối tượng sau phải tham gia BHXH bắt buộc:
     
    Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018);
     
    Điều 26 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thử việc như sau: “Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền và nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thỏa thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc”. Thời hạn hợp đồng thử việc không quá 60 ngày. Khi thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải hợp ký hợp đồng lao động với người lao động.
     
    Ngoài ra theo Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau : Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp. Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động. Công việc và địa điểm làm việc.Thời hạn của hợp đồng lao động. Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Chế độ nâng bậc, nâng lương.Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi. Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động. Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế. Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.
     
    Như vậy có thể hiểu rằng hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội vì trong nội dung của hợp đồng này không nhắc đến việc đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động. Trong khi đó, theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm hợp đồng xác định thời hạn, hợp đồng không xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng, không có quy định về hợp đồng thử việc. Như vậy, bạn không hợp đồng thử việc 2 tháng của bạn không phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.. đối tượng tham gia là những người làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên.
     
    Tuy nhiên trong trường hợp, thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc. Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động theo hướng dẫn tại Công văn 2447/LĐTBXH-BHXH ngày 26/7/2011 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
     
    Ngoài ra theo khoản 3 điều 186 Luật Lao động 2012 có quy định đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #518245   16/05/2019

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (473)
    Số điểm: 3949
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 162 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin góp ý để bạn tham khảo như sau:

    Về cơ bản thì hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng đóng BHXH. 

    Việc trừ 10% bạn nên hỏi công ty hoặc xem trong hợp đồng thử việc đó, trừ 10% là trừ khoản gì. Có khi đã thỏa thuận trừ 10% cho chi phí học việc thử việc mà bạn không để ý.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #519316   29/05/2019

    Người làm việc theo hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH. Nếu anh ký hợp đồng lao động trong có thỏa thuận về thời gian thử việc thì mới phải đóng BHXH cho cả thời gian thử việc. Phần khấu trừ 10% mà anh đề cập ở đây là khấu trừ thuế TNCN, không có liên quan đến việc đóng BHXH.

     
    Báo quản trị |