Ký hợp đồng thời vụ cho bảo vệ

Chủ đề   RSS   
  • #486024 01/03/2018

    anh02081986

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng thời vụ cho bảo vệ

    Thưa Luật sư! Tôi có vấn đề mong được giải đáp! Công ty tôi là Công ty TNHH MTV 100% vốn Nhà nước, chủ sở hữu là Ủy ban nhân dân tỉnh, công ty tôi có thuê 02 bảo vệ, một người trên 60 tuổi và 1 người 52 tuổi, ký hợp đồng thời vụ là 03 tháng/1 lần và không đóng bảo hiểm xã hội cho 02 trường hợp này! Vậy mong Luật sư giúp tôi, 02 bảo về trên Công ty tôi không đóng bảo hiểm xã hội là đúng hay sai?, ký hợp đồng thời vụ liên tục như thế là đúng không?

     
    3554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486076   01/03/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 995 lần
    Lawyer

    Theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 tại điểm b khoản 1 Điều 2 thì đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có:“b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

    Theo đó, người làm việc theo hợp đồng lao động dưới 03 tháng phải đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy, người làm việc theo hợp đồng lao động dưới 03 tháng sẽ bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01/01/2018. Chính vì vậy, trong năm 2016 nếu hợp đồng lao động của hai người bảo vệ từ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì vẫn chưa phải tham gia BHXH nhưng kể từ năm 2018 với những hợp đồng này sẽ bắt buộc phải tham gia.

    Tuy nhiên, theo như bạn trình bày, công ty bạn ký nhiều hợp đồng lao động dưới 03 tháng. Do đó, bạn cần lưu ý quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động 2012 như sau:

    “2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn”.

    Như vậy, Khi bạn làm việc liên tục tại một công ty thì được ký tối đa 02 hợp đồng xác định thời hạn. Và hợp đồng thứ 03 được xác định là hợp đồng không xác định thời hạn. Điều này đồng nghĩa với việc, từ hợp đồng thứ 3 thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;