Ký hợp đồng lao động với người lao động đã có thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #421773 16/04/2016

    Ký hợp đồng lao động với người lao động đã có thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

    Em chào các anh, chị luật sư!

    Em rất mong các anh chị chỉ giúp em trường hợp sau:

    Hiện tại công ty em có một lao động mới là con liệt sĩ, theo Điều 14, Pháp lệnh ưu đãi đối với người có công cách mạng 2012 sửa đổi, bổ sung; thì lao động đó được cấp thẻ báo hiểm y tế theo chế độ ưu đãi.

    Nay công ty em ký hợp đồng lao động với người lao động đó thì quy chế về đóng bảo hiểm cho người lao động này như thế nào?

    Em cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào để cho người lao động tham gia bảo hiểm mà không phải đóng bảo hiểm y tế nữa?

    Em rất mong các anh chị tư vấn cho em.

    Em xin cảm ơn.

     
    3004 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423977   09/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4078 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vì người lao động đã có thể BHYT theo chính sách của con liệt sĩ thì khi đi làm việc và có giao kết hợp đồng lao động, hai bên sẽ thỏa thuận không tham gia BHYT cho người lao động này nữa mà chỉ còn lại việc tham gia BHXH và BHTN theo quy định mà thôi.

    Về thủ tục thì người lao động cần photo và nộp cho đơn vị sử dụng lao động thẻ BHYT và hai bên cần có biên bản thỏa thuận về việc không tham gia BHYT khi ký kết hợp đồng lao động.

    Thân chào 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    vuongngan89 (12/05/2016)
  • #424383   12/05/2016

    Em cảm ơn anh đã tư vấn cho trường hợp của em!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com