DanLuat 2015

Ký Hợp đồng lao động với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #384107 20/05/2015

    PVFCCO1

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 131
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Ký Hợp đồng lao động với người lao động

    Xin hỏi Luật sư: Công ty 100% vốn nhà nước sau khi cổ phần hóa (chuyển thành Công ty cổ phần) có phải ký lại Hợp đồng lao động với người lao động không? Văn bản nào quy định vấn đề này?

     
    9548 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385163   26/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn PVFCCO1,

    Nếu việc chuyển đổi này làm thay đổi nội dung hợp đồng lao động thì phải sửa đổi, bổ sung hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    Các nội dung hợp đồng lao động gồm:

    1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

    c) Công việc và địa điểm làm việc;

    d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

    đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

    (Căn cứ Khoản 1 Điều 23 Bộ luật lao động 2012)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #385200   26/05/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn,

    Bạn nguyenanh1292 tư vấn như vậy là không chính xác đâu.

    Bộ luật lao động không quy định cụ thể các trường hợp phải sửa đổi, ký lại HĐLĐ với người lao động. 

    Theo quy định Nghị định 44/2013/NĐ-CP thì trường hợp Hợp đồng lao động vô hiệu, các bên phải ký lại hợp đồng mới; trường hợp có thay đổi nội dung trách nhiệm của người lao động và người sử dụng lao động liên quan đến vấn đề bảo hiểm xã hội trong hợp đồng thì phải sửa đổi, bổ sung hợp đồng.

    Mặt khác việc chuyển đổi của doanh nghiệp không làm ảnh hưởng, thay đổi quyền và nghĩa vụ của các bên trong hợp đồng vì công ty chuyển đổi được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, hợp đồng lao động và nghĩa vụ tài sản khác của công ty được chuyển đổi.

    Theo quy định của luật doanh nghiệp Điều 154 thì khi chuyển đôi loại hình doanh nghiệp, Quyết định chuyển đổi phải được gửi đến tất cả các chủ nợ và thông báo cho người lao động biết trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thông qua quyết định.

    Như vậy, Công ty bạn đề cập chỉ cần gửi thông báo đến người lao động về việc chuyển đổi và nội dung chuyển đôi như đã đề cập ở trên là đủ. Không cần phải ký lại HĐLĐ với người lao động

    Trân trọng

    Cập nhật bởi Gennuy ngày 26/05/2015 04:04:39 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #385203   26/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Thì ý của mình cũng như vậy mà bạn Gennuy, tuy nhiên việc chuyển đổi Công ty từ Nhà nước sang công ty cổ phần thì liệu người lao động vẫn hưởng chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hay là thay đổi chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định. Nếu thay đổi phải sửa đổi hợp đồng lao động hay kí kết hợp đồng lao động mới như quy định trên mình đã đề cập.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-