Ký Hợp đồng lao động và đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #191787 06/06/2012

    chihoavietnam

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký Hợp đồng lao động và đóng BHXH

    Kính gửi Luật sư!
    Tôi vừa mới thành lập Công ty thương mại. Tôi đã thuê 03 lao đông. Mức lương của mỗi người là 4tr và 6tr (thỏa thuận trước la bao gồm tất cả các khoản phải nộp phát sinh: ăn ca, Thuế TNCN, BHXH, BHYT ...) ngoài ra mỗi người còn được trợ cấp thêm 200.000 điện thoại, 150.000 xăng xe. Tôi được biết theo luật, tôi phải đóng BHXH cho những lao động này, tôi lấy căn cứ tính BHXH là 4tr hoặc 6tr - 650.000 (ăn ca 26 công/tháng) số tiền này bị trừ vào lương. Nhưng ngươi lao động muốn tôi áp dụng mức lương tối thiểu có được không? Vì họ chỉ muốn có BHXH thôi, đóng ít sẽ được nhận lương cao hơn. Tôi có cân thiết phải ký lai Hợp đồng với họ không? Số tiền 4tr/6tr tôi phải tách ra thế nào cho phù hợp?
    Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/07/2012 11:36:34 SA
     
    5313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191797   06/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo khoản 2 Điều 94 Luật bảo hiểm xã hội quy định: “Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động”. Do đó, cơ quan Bảo hiểm xã hội chỉ căn cứ vào mức tiền công, tiền lương trong Hợp đồng lao động để tính mức đóng hàng tháng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động tại đơn vị đó.

    Tại Điều 27 Bộ Luật lao động quy định: “Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động”.

    Như vậy, việc các bên thỏa thuận lương như thế nào thì thực hiện như vậy. Bạn cần phải giải thích cho người lao động hiểu, tiền đóng BHXH cao thì quyền lợi của họ sau này sẽ cao. Như việc hưởng trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp tai nạn lao động, trợ cấp ốm đau, ....

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/07/2012 11:36:48 SA

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #191814   06/06/2012

    chihoavietnam
    chihoavietnam

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã trả lời!
    Vậy lương của lao động tôi có thể tách ra thành Lương cơ bản 2tr + lương kinh doanh 1.350.000 (đối với lao động lương 4tr vì đã trừ đi 650.000 ăn ca) có được không a? Vì theo tôi được biết thì căc cứ tính BHXH la lương cơ bản. Làm như vây tôi vẫn đảm bảo lương theo thỏa thuận ban đầu và người lao động đóng BHXH cũng ít đi theo nguyện vọng. Lương của lao động có thể được tách ra như vậy không a?
    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/07/2012 11:37:07 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #192009   07/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Căn cứ tính BHXH là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động. Bao gồm tiền lương + phụ cấp (nếu có).
    Vì vậy, bạn cần cân nhắc vì nếu tách làm 02 như vậy, bạn phải có 02 hệ thống sổ sách kế toán về 02 khoản lương khác nhau là vi phạm pháp luật (Mặc dù phần lớn các cty làm theo cách này để né BHXH)

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/07/2012 11:37:25 SA

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com