ký hợp đồng lao động theo thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #238289 08/01/2013

    thanhthangs

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    ký hợp đồng lao động theo thời vụ

    Chào Luật Sư.

    EM có xin được 1 việc làm theo thời vụ vào dịp tết này, thời gian làm việc là từ ngày 2/1/2013 đến ngày mùng 8 tết, thời gian làm việc là 8 tiếng , bắt đầu từ2/1-12/1 thì em làm 12 h/ngày.

    Em xin hỏi là:

    Lương em được tính là 5tr/1 tháng thì em có phải đóng thuế không?

    Do đây là công việc em tạm thời làm trong thời gian xin việc và dịp nghỉ lễ tết nên e muốn hỏi luật sư là khi em muốn chấm dứt hợp đồng( xin nghỉ việc ) thì em phải thông báo cho c ty trước bao nhiêu ngày?

    Cảm ơn luật sư?

     
    14261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238374   09/01/2013
    Được đánh dấu trả lời

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn!

    Luật sư trả lời câu hỏi của bạn như sau:
               1.  Theo thông tư 113/2011/TT-BTC ngày 4 tháng 8 năm 2011, tại điều 1 của Thông tư quy định sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

             " Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế.

    Cơ quan thuế thực hiện cấp ngay mã số thuế trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ xin cấp mã số thuế.

              - Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế."

    Đối chiếu với quy định này, có thể hiểu đối với trường hợp của bạn như sau: thời gian làm việc của bạn là từ 2/1/2013 đến mồng 8 tết, tức là từ 2/1/2013- 17/2/2013 ( hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng )- theo quy định của pháp luật, các tổ chức cá nhân chi trả tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân theo hợp đồng lao động, thời vụ dưới 3 tháng thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập  theo tỉ lệ 10% trên thu nhập chi trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế. Thu nhập của bạn là 5 triệu/ 1tháng. Như vậy  bạn thuộc trường hợp khấu trừ thuế,người sử dụng lao động sẽ khấu trừ vào tiền lương bạn nhận được. Nếu bạn có mã số thuế thì khấu trừ 10% ( tức bạn nhận được 4tr500), nếu không có mã số thuế thì khấu trừ 20% ( tức 4 triệu).Trường hợp bạn chỉ có nguồn thu nhập này thuộc đối tượng chịu thuế nhưng ước tính tổng mức thu nhấp sau khi giảm trừ gia cảnh( độc thân, người phụ thuộc) chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân  làm bản cam kết, và chưa khấu trừ thuế TNCN.

    2. Theo điều 37 Bộ luật lao động, Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Đối với trường hợp của bạn, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 03 ngày.
    Trân trọng!

     

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    thanhthangs (07/03/2013)
  • #251734   29/03/2013

    Huongsen28
    Huongsen28

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi:

    Tôi đã ký hợp đồng với một công ty và có đóng bảo hiểm, hiện nay Tôi có làm thêm ngoài giờ ở một công ty khác ( công việc báo cáo thuế, mức tiền lương được trả 900.000 đ / tháng), vậy thì tôi phải ký hợp đồng với công ty này như thế nào? và tôi phải tự quyết toán thuế TNCN với Cơ quan thuế với mức thu nhập chịu thuế là tổng thu nhập của cả 2 công ty hay sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #282874   24/08/2013

    Kính chào Luật sư!

    Cho Tôi hỏi 1 vấn đề sau:

    Công ty tôi thực hiện ký hợp đồng lao động với nhân viên như sau (Công ty có 8 NV):

    "Ký hợp đồng thời vụ (90 ngày) , sau thời gian trên làm thanh lý hợp đồng và sau 30 ngày tiếp tục ký hợp đồng (90 ngày). Cứ làm như vậy mỗi năm ký 3 lần hợp đồng và 3 lần thanh lý HĐ, mỗi HĐ cách nhau 1 tháng (30 ngày)."

    Với việc ký HĐ như trên thì Công ty tôi có làm sai luật ko? và Công ty tôi có phải đóng bảo hiểm XH không? (Người LĐ ko yêu cầu đóng).

    Nếu ký hợp đồng như trên thì NLĐ có phải làm bản cam kết mẫu 23 về Thuế TNCN gửi cơ quan thuế ko?

    Rất mong các Luật sư tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #327642   10/06/2014

    Kính chào Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi là công ty em làm trong lĩnh vực xây dựng, công ty em muốn ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng thì phải làm thủ tục như thế nào? Nếu người lao động ký hợp đồng chỉ có duy nhất thu nhập tại công ty em thì có phải khấu trừ thuế TNCN 10% của ngừơi lao động hay không? Và nếu ký hợp đồng lao động thời vụ như vậy có quy định là chỉ được ký tối đa mấy lần không ạ?

    Rất mong các Luật sư tư vấn giúp em.

    Trân trọng cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com