Ký hợp đồng lao động khi chuyển nhượng doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #180736 23/04/2012

    phamducdo

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng lao động khi chuyển nhượng doanh nghiệp

      Kính Chào Luật Sư

    Chúng tôi làm công ty Sanyo Di Solutions Vietnam Corporation(SDV) ở Số 10 đường 17A Khu Công Nghiệp Biên Hòa 2 và công ty đã bán lại cho công ty ON Semiconductor vào đầu tháng 4 năm 2012. Công ty mới kí hợp đồng lại cho chúng tôi nhưng người hợp đồng 3 năm thì kí lại 1 năm, còn những người kí dài hạn thì vẫn giữ nguyên là kí dài hạn.

    Vậy cho chúng tôi hỏi công ty sanyo có trách nhiệm bồi thường hợp đồng giữa chúng tôi và công ty sanyo không? Chúng tôi xin chân thành cám ơn.
    Rất mong nhận được giải đáp của Luật sư.
     
    7976 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180809   24/04/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nội dung bạn hỏi luật sư trả lời như sau:

    Trường hợp này có thể được hiểu là sự sáp nhập của công ty SDV vào công ty Semiconductor theo quy định tại Điều 153 Luật Doanh nghiệp năm 2005:
    "Một hoặc một số công ty cùng loại (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập
    ".


    Theo quy định này kể từ ngày sáp nhập thì mọi quyền lợi và nghĩa vụ của công ty bị sáp nhập sẽ được chuyển giao cho doanh nghiệp được sáp nhập. Các nghĩa vụ ở đây được hiểu là tất cả nghĩa vụ của doanh nghiệp bị sáp nhập với nhà nước như các khoản thuế, nghĩa vụ với các chủ nợ là đối tác kinh doanh và nghĩa vụ với người lao động những người đang làm việc cho công ty sáp nhập tại thời điểm sáp nhập. Doanh nghiệp được sáp nhập phải tôn trọng và thực thi đúng các nghĩa vụ của công ty bị sáp nhập để lại.
    Đến thời điểm này công ty SDV đã không còn ràng buộc trách nhiệm với bạn nữa mà công ty
    Semiconductor sẽ phải có trách nhiệm giải quyết quyền lợi cho bạn.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 27/04/2012 09:32:07 SA

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    phamducdo (24/04/2012)
  • #181066   24/04/2012

    phamducdo
    phamducdo

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


       Chào Luat su !
      Cho em hỏi  Hợp đồng công ty Sanyo kí 3 nam, khi onsemiconductor sát nhập thì kí lại 1năm.Trong trường hợp này, công ty onsemiconductor có phải bồi thường hợp đồng cũ cho nguười lao động ko?
         Trong trường hợp công ty onsemi không kí hợp đồng cho một số công nhân cũ thì có phải bồi thường hợp đồng không, mức bồi thường là bao nhiêu?

        
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/04/2012 02:50:49 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #181270   25/04/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Như nội dung trả lời trước thì doanh nghiệp sáp nhập sẽ tiếp nhận toàn bộ quyền và nghĩa vụ của công ty cũ, nếu sang công ty mới có thay đổi về cơ cấu, công nghệ sản xuât....dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn với một số lao động thì doanh nghiệp đó phải thực hiện việc bồi dưỡng đào tạo...nếu không còn nhu  cầu sử dụng những lao động đó nữa thì có thể chấm dứt hợp đồng lao động và trợ cấp thôi việc cho số lao động đó mỗi năm làm việc 1 tháng lương.
    Đối với những lao động được đề nghị ký lại hợp đồng với thời hạn 1 năm nếu không đồng ý có thể khiếu nại và yêu cầu công ty mới tuân thủ các quy định của hợp đồng cũ, nếu doanh nghiệp không giải quyết thì người lao động có thể đề nghị ban quản lý khu chế suất, khu công nghiệp hoặc sở lao động thương binh xã hội giải quyết./.
    Chúc bạn khỏe và sớm giải quyết được vướng mắc!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    phamducdo (27/04/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281