DanLuat 2015

Ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #125541 23/08/2011

    manhduclaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 131
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký hợp đồng lao động

    Chào Luật Sư,

    Nhờ Luật Sư tư vấn giúp tôi, công ty tôi làm về ép cọc và cừ bê tông, vừa mới hoạt động đầu tháng 06, có thuê 11 lao động, vậy Luật Sư cho tôi hỏi, tôi có phải làm hợp đồng lao động với những nhân công này không?và đăng ky lao động ở đâu?nếu tôi không làm hợp đồng thì có sao không Luật SƯ?
     
    3957 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125643   24/08/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    1. Theo Điều 26, Bộ Luật Lao động quy định: Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao  ộng và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    Khoản 1, Mục 1, Thông tư 21/2003/TT- BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động quy định: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng đến dưới 12 tháng phải ký kết bằng văn bản. Hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng hoặc hợp đồng lao động để giúp việc gia đình, hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động miệng, nhưng phải bảo đảm nội dung theo quy định tại khoản 1, Điều 29 của Bộ Luật Lao động.

    Vì vậy, công ty bạn phải ký kết hợp đồng lao động. Vấn đề là bạn giao kết loại hợp đồng lao động nào? Để từ đó giao kết bằng văn bản hoặc bằng miệng....

    2. Công ty bạn có trách nhiệm đăng ký khai trình tình hình sử dụng lao động tại Phòng thương binh - Lao động & Xã Hội nơi trụ sở công ty bạn.

    3. Nếu bạn không ký kết hợp đồng lao động thì bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 47/2010/NĐ-CP ngày 06 tháng 05 năm 2010 của Chính Phủ quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động.

     Điều 8.Vi phạm những quy định về hợp đồng lao động

     2. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong những hành vi vi phạm sau: không ký kết hợp đồng lao động đối với những trường hợp người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đúng loại; hợp đồng lao động không có chữ ký của một trong hai bên, theo một trong các mức sau đây:

     b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;"

    4. Ngoài ra, nếu bạn không ký kết hợp đồng lao động và không đăng ký lao động thì bạn không được tính các khoảng lương vào chi phí hợp lý của công ty, không được khấu trừ thuế...

     

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 24/08/2011 11:56:06 SA

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-