DanLuat 2015

Ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #63795 13/10/2010

    thanhrin

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký hợp đồng lao động

    Em làm việc tại Trung Tâm xúc tiến du lịch, sau khi hết hợp đồng thử việc 2 tháng, trung tâm ký hợp đồng với em một năm. Sau khi hết hợp đồng 1 năm, trung tâm không nói gì về việc tiếp tục ký hợp đồng và em vẫn làm việc bình thường. Sáu tháng sau, trung tâm lại ký hợp đồng thử việc 2 tháng với em. Vậy, cho em hoi trung tâm làm như vậy có đúng quy định pháp luật không?
     
    5407 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhrin vì bài viết hữu ích
    MayDuong (08/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63869   13/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Theo quy định của Luật lao động thì bạn đang làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn. Vì vậy trung tâm làm như vậy là không đúng quy định.

    Điều 27.

    1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2- Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #64410   18/10/2010

    thanhrin
    thanhrin

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hết hợp đồng một năm, em tiếp tục làm việc 6 tháng thì trung tâm ký hợp đồng thử việc với em 2 tháng. Em không biết nên đã ký hợp đồng thử việc lại, bây giờ hết hợp đồng thử việc thì trung tâm cho em nghỉ việc. Vậy, em có cách nào giúp em với. Nếu em muốn kiện trung tâm thì kiện như thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #64458   19/10/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Bạn có thể gửi đơn khởi kiện ra tòa án nhân dân cấp huyện nếu thấy quyền và lợi ích của mình bị xâm phạm
     
    Báo quản trị |  
  • #64698   20/10/2010

    thanhrin
    thanhrin

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em ký hợp đồng lao động 1 năm với Trung Tâm xúc tiến du lịch, khi em chưa hết hợp đồng 1 năm thì Trung Tâm thay đổi giám đốc MỚI. Sau khi hợp đồng lao động 1 năm của em hết hạn thì giám đốc MỚI không đề cập gì về việc tiếp tục ký hợp đồng và em vẫn làm việc bình thường. Sáu tháng sau khi hợp đồng 1 năm của em hết hạn, giám đốc MỚI gọi em lên ký lại hợp đồng thử việc 2 tháng và nói hợp đồng 1 năm kia của giám đốc CŨ. Sau khi hết hợp đồng thử việc 2 tháng thì giám đốc MỚI cho em nghỉ việc với lý do hết hạn hợp đồng. Vậy, Giám đốc MỚI làm có đúng quy định không? Hợp đồng của em có phải là hợp đồng không thời hạn không?
    Xin vui lòng giải thích ro giúp em! Em cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #64709   21/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Giám đốc mới nói như vậy là sai luật lao động. Bạn ký hợp đồng với Trung tâm chứ không phải với cá nhân giám đốc. Nếu bạn không ký gì thêm thì coi như bạn đang làm việc với hợp đồng không thời hạn, trung tâm không có quyền cho bạn nghỉ khi họ muốn.

    Tuy vậy xét cho cùng thì bạn đã lỡ ký hợp đồng rồi (bút sa gà chết), có thể hiểu là cả ai bên đồng ý thử việc lại lần nữa, nên khi hết hạn hợp đồng đó họ hoàn toàn có quyền cho bạn nghỉ việc. Tóm lại là bạn đã bị lừa vì thiếu hiểu biết về pháp luật.

    Chúc bạn may mắn với công việc ở nơi khác
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/10/2010 05:57:12 AM sửa chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    lynguyen77.uel (05/10/2018)
  • #501666   08/09/2018

    Khi thực hiện hợp đồng 1 năm mà không kí tiếp thì hợp đồng của bạn trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn, căn cứ vài điều 22 Bộ luật Lao động 2012: 

    Các loại hợp đồng lao động:

    "a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn."

    Còn khi bạn kí tiếp hợp đồng thử việc, bản chất là bên phía công ty sai, tuy nhiên bạn lại kí thì lúc này việc bên đó có quyền chấm dứt hợp đồng với bạn hoàn toàn là có cơ sở. Đây cũng là một cách lách luật của doanh nghiệp đối với người lao động không rõ luật pháp. Cụ thể Bộ luật Lao động 2012 có quy định về thời gian thử việc như sau:

    "Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận."

    Lúc này doanh nghiệp đó vẫn có thể bị bạn kiện theo quy định tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP, cụ thể:

    Điều 6. Vi phạm quy định về thử việc

    "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần;

    b) Thử việc quá thời gian quy định;

    c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả đủ 100% tiền lương cho người lao động trong thời gian thử việc đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này."

    Tuy nhiên việc này chỉ khiến bạn mất thời gian vì thời gian kiện cáo cũng tốn khá lâu, cũng như chi phí bỏ ra cũng không nhỏ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #504007   05/10/2018

    Căn cứ khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì trường hợp này hợp đồng lao động của anh/chị đã được chuyển thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn rồi ạ. Ngoài ra, tại Điều 27 có quy định rằng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc nhất định. Do đó công ty anh/chị làm như vậy là chưa đúng với quy định về pháp luật lao động hiện nay ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #504229   09/10/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (360)
    Số điểm: 2955
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 13 lần


    Thời gian thử việc thực hiện theo Điều 27 Bộ Luật lao động 2012. Việc gia hạn hoặc kéo dài thời gian thử việc là không được phép cho dù xuất phát từ nhu cầu của NSDLĐ hay nguyện vọng của NLĐ. Trên thực tế, hầu hết NSDLĐ đều nắm rõ quy định về thử việc, tuy nhiên, do kết quả thử việc chưa đánh giá được sự phù hợp của nhân viên nên hai phía cùng có nhu cầu gia hạn thời gian thử việc. Thế nhưng, việc gia hạn này là vi phạm pháp luật lao động và NSDLĐ là bên gánh chịu trách nhiệm pháp lý nặng nề nếu bị NLĐ kiện ra tòa án lao động.

     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-