DanLuat 2015

Ký hợp đồng lao động 1 năm có ngày phép năm không?

Chủ đề   RSS   
  • #481954 13/01/2018

    luuminhsangag

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng lao động 1 năm có ngày phép năm không?

    Mình mới vào làm Công Ty. có ký HĐLĐ thời hạn 1 năm.

    Đến cuối năm tổng kết số ngày phép thì P. HCNS báo là trong năm này chưa có ngày phép năm.

    Vậy cho hỏi: như thế có đúng không ạ?

    Xin Cảm Ơn!

    Cập nhật bởi luuminhsangag ngày 13/01/2018 09:30:47 SA
     
    695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #481963   13/01/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    P HCNS trả lời như thế là sai.

    BLLĐ quy định 12 tháng làm việc thì được nghỉ phép 12 ngày, chứ không phải sau 12 tháng làm việc mới được nghỉ 12 ngày.

    Bạn có thể lấy điều khoản này để nói chuyện với nhân sự. Tuy nó không trực tiếp quy định cho trường hợp của bạn, nhưng nó gián tiếp khẳng định việc bạn được hưởng ngày phép năm.

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

     

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-