Ký hợp đồng không xác định thời hạn với người nước ngoài được không?

Chủ đề   RSS   
  • #558689 27/09/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 2839
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần


    Ký hợp đồng không xác định thời hạn với người nước ngoài được không?

    Người nước ngoài bên mình đã ký 2 hđlđ có thời hạn, nay công ty cân nhắc ký hđlđ vô thời hạn với NLĐNN này.
    Câu hỏi: Công ty có được ký không?
     
    491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558695   27/09/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (926)
    Số điểm: 10249
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Tại Điều 2 Bộ luật Lao động 2012 quy định người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam cũng thuộc đối tượng áp dụng của Luật này, nếu họ làm việc cho người sử dụng lao động tại Việt Nam thì vẫn phải tuân theo quy định của Bộ luật lao động này, về cơ bản vẫn như người lao động Việt Nam về quyền lợi và nghĩa vụ chứ không có sự phân biệt giữa lao động nước ngoài và lao động Việt Nam chi tiết.

    Cho nên nếu theo quy định của Bộ luật lao động thì sau khi đã ký 02 HĐLĐ xác định thời hạn thì hợp đồng tiếp theo mình phải ký là HĐLĐ không xác định thời hạn, mình ký như vậy là không sai.

    Điểm khác nhau cơ bản từ sau ngày 01/01/2020 đối với các loại HĐLĐ này là từ năm 2021 thì khi NLĐ ký HĐLĐ XÁC ĐỊNH THỜI HẠN khi muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ chỉ cần báo trước cho NSDLĐ biết trước ít nhất 30 ngày mà không cần phải nêu lý do muốn chấm dứt trong một số trường hợp luật cho phép (theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558658   26/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (147)
    Số điểm: 835
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Không thể ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với lao động là người nước ngoài?

    Theo Điều 173 Bộ luật Lao động 2012 có quy định thời hạn của giấy phép lao động tối đa là 02 năm. Giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày thì có thể làm thủ tục cấp lại giấy phép lao động (Khoản 2 Điều 13 Nghị định 11/2016/NĐ-CP). Việc cấp lại giấy phép lao động này không giới hạn số lần cấp lại.

    Bên cạnh đó Khoản 1 Điều 11 Nghị định này cũng có quy định thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết nhưng không được quá 02 năm.

    Như vậy có thể thấy rằng hợp đồng lao động được ký kết với lao động nước ngoài có thể là hợp động xác định thời hạn hoặc là hợp đồng lao động theo mùa vụ.

    Trường hợp người sử dụng lao động ký hợp đồng lao động xác định thời hạn với lao động nước ngoài thì sau khi ký hai lần hợp đồng lao động xác định thời hạn, người sử dụng lao động có được phép ký tiếp hợp đồng lao động không xác định thời hạn với lao động nước ngoài hay không theo Khoản 2 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012?

    Theo quy định tại Khoản 2 này, pháp luật không loại trường đối tượng người lao động là người nước ngoài cho nên chúng ta có thể hiểu rằng không được phép ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời đối với lao động nước ngoài khi đã ký liên tiếp hai lần hợp đồng xác định thời hạn. Vậy nên nếu muốn tiếp tục ký kết hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động chỉ được phép ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn đối với người lao động nước ngoài.

    Tuy nhiên khi xem xét Khoản 3 Điều 174 và Điều 173 Bộ luật này thì giấy phép lao động sẽ hết hiệu lực nếu như nội dung của hợp đồng lao động không đúng với nội dung của giấy phép lao động đã được cấp. Nếu người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn đối với lao động nước ngoài thì nội dung của hợp đồng này về thời gian lao động sẽ không đúng với giấy phép lao động bởi thời hạn của giấy phép lao động chỉ được tối đa là 02 năm.

    Tóm lại, từ các quy định trên thì chúng ta có thể thấy rằng pháp luật về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thật sự chưa có sự thống nhất, quy định về loại hợp đồng lao động không xác định được áp dụng cho cả lao động nước ngoài (không loại trừ) nhưng trên thực tế thì cũng không thể thực hiện được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)
  • #558838   28/09/2020

    Theo Điều 169 Bộ luật lao động 2012 thì điều kiện của của người lao động nước ngoài vào làm việc tại VN là phải có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của VN cấp.

    Khoản 2 Điều 16 Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại không quá 2 năm.

    Như vậy, người lao động nước ngoài vào VN làm việc phải có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của VN cấp với thời hạn tối đa là 2 năm. Người lao động nước ngoài làm việc lâu dài tại VN có thể xin gia hạn giấy phép lao động nhiều lần, mỗi lần tối đa là 2 năm. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 11/2016/NĐ-CP, khi giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 5 ngày nhưng không quá 45 ngày thì sẽ được cấp lại. Do đó, người sử dụng lao động có thể ký hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động nước ngoài với điều kiện là giấy phép lao động của người đó vẫn còn thời hạn.

     

     
    Báo quản trị |