Ký hợp đồng khi làm việc tại đơn vị sự nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #536564 31/12/2019

    Ký hợp đồng khi làm việc tại đơn vị sự nghiệp

    Chào mọi người, mình có người anh cần hỗ trợ như sau: Anh bên cơ quan sự nghiệp, ở bên Trung tâm tin học bên anh muốn thuê 1 anh dạy tin học, vậy trong hợp đồng thử việc ghi là hợp đồng thử việc, hay đào tạo? Lương tính như thế nào cho hợp lý?
     
     
    162 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536569   31/12/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Về vấn đề của bạn, trước tiên như thông tin bạn cung cấp thì Đơn vị mình là đơn vị sự nghiệp công lập đúng. Do đó, những người làm trong đơn vị mình thường sẽ là viên chức (được tuyển dụng theo đúng quy định pháp luật về viên chức).
     
    Hiện tại đơn vị mình đang có nhu cầu tuyển dụng lao động (có thể ngoài định biên), và người này thực hiện theo chế độ hợp đồng lao động thay cho chế độ hợp đồng làm việc của viên chức.
     
    Nếu thuộc trường hợp trên, thì mình sẽ tiến hành ký kết hợp đồng lao động với các đối tượng đó nhé bạn. Và nếu muốn “thử thách” đẻ xem mức độ phù hợp với công việc, thì đơn vị mình sẽ ký “hợp đồng thử việc” theo quy định từ Điều 26 đến Điều 29 Bộ luật Lao động 2012
     
    Nếu người này thuộc biên chế trả lương của  ngân sách Nhà nước, thì chúng ta sẽ áp dụng quy định tại khoản 4 Điều 2 của Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định về mức lương cơ sở đối với cán bộ công chức, viên chức và lực lượng vũ trang. Cụ thể:
     
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    Người hưởng lương, phụ cấp quy định tại Điều 1 Nghị định này bao gồm:
    4. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, gồm: Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29 tháng 11 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập”.
     
    Như vậy, việc trả lương sẽ dựa vào mức lương cơ sở nhé bạn.
     
    Còn đối với vấn đề ký HĐ đào tạo thì quan điểm của mình là không phù hợp. Đa phần các đơn vị sẽ áp dụng theo nguyên tắc mà mình dẫn chiếu trên thôi.
     
    Ngoài ra, bạn có thể “tham khảo” thêm quy định tại Điều 22 của Nghị định 29/2012/NĐ-CP để nắm các nội dung liên quan khác.
     
     
    Báo quản trị |