DanLuat 2015

Ký hợp đồng dịch vụ

Chủ đề   RSS   
  • #487173 15/03/2018

    phuongakhpc

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký hợp đồng dịch vụ

    Cơ quan tôi có ký hợp đồng dịch vụ mua ngoài (với cá nhân) về việc nấu cơm cho anh em CBCNV. Cho tôi hỏi với loại hợp đồng dịch vụ này thì có phải yêu cầu các cá nhân (người nấu ăn) cung cấp hóa đơn thuế GTGT không ? 

    + Nếu có thì căn cứ vào thông tư nào

    + Nếu không thì căn cứ vào thông tư nào

    Cảm ơn

     

     
    929 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487301   16/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (344)
    Số điểm: 6510
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 149 lần


    Một vài thông tin chia sẻ với bạn:

    1/ Cơ sở pháp lý:

    - Căn cứ vào Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

    - Điểm 2.4 Điều 5 Thông tư 78/2014/TT-BTC

    - Thông tư 92/2015/TT-BTC

    2/ Giải đáp:

    Như vậy cá nhân ký hợp đồng cung cấp dịch vụ nấu ăn cho công ty bạn không thuộc những trường hợp không phải đăng ký kinh doanh theo quy định này. Do đó cá nhân này phải đăng ký kinh doanh, và xác định doanh thu từ việc kinh doanh trong năm có đủ 100 triệu đồng hay không.

    - Nếu trên 100 triệu thì phải tiến hành đóng thuế TNCN và thuế GTGT => Cá nhân đó tiến hành mua hóa đơn bán lẻ từ Cơ quan thuế (Cá nhân không thể xuất hóa đơn GTGT). Và sẽ xuất hóa đơn bán lẻ cho công ty bạn.

    - Nếu doanh thu dưới 100 triệu thì cá nhân đó không cần đóng thuế TNCN và thuế GTGT => Không được mua hóa đơn bán lẻ từ Cơ quan thuế. Do không có hóa đơn, nên công ty bạn tiến hành lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư 78/2014/TT-BTC

    Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-