DanLuat 2015

Ký HĐLĐ sai thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #136620 03/10/2011

    baolinh4610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký HĐLĐ sai thời hạn

    Chào luật sư,
    Em hiện đang là nv ngân hàng, khi vào ngân hàng em đc ký HĐLĐ kỳ hạn 3 tháng. Sau đó là HĐLĐ 6 tháng, sau 6 tháng (do có bất đồng với sếp là GĐ PGD) nên bị nói ko tốt và GĐ CN quyết định chỉ ký HĐLĐ kỳ hạn 3 tháng và tuyên bố hết 3 tháng này sẽ không ký tiếp. Tình cờ em đc biết, việc ký hợp đồng như vậy là sai. Vậy với trường hợp này em nên làm thế nào? Rất mong được sự tư vấn của các anh chị.
    Trân trọng cảm ơn!
     
    5043 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #136637   03/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Theo bạn trình bày thì bạn đã ký hai hợp đồng: HĐ thứ nhất là 3 tháng, sau đó bạn tiếp tục ký hợp HĐ lao động thứ hai là 6 tháng tiếp theo. Tiếp đó bạn trình bày là ký hợp đồng thứ 3 với thời hạn là 3 tháng tiếp đó. Nếu 3 hợp đồng này là liên tục thì:

     Theo quy định của pháp luật lao động:

     

    “Điều 27.

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

     ...

     c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.”

    Qua đây, tôi nhận thấy công ty của bạn đã ký hợp đồng lao động không tuân theo các quy định của pháp luật, theo quy định thì bạn đang làm việc với hình thức hợp đồng không xác định thời hạn (kể từ HĐ thứ 3 này)  vì thế bạn nên trình bày lên Ban chấp hành Công đoàn cơ sở trong công ty để được hướng dẫn giải quyết, nếu giải quyết không thỏa đáng bạn có thể yêu cầu công đoàn tại địa phương để bảo vệ quyền lợi cho bạn!

     Thân ái!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 03/10/2011 05:59:19 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    songvu (04/10/2011)
  • #136706   03/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào baolinh4610, tư vấn của KhacDuy25 bên trên là đúng rồi.

    Nói dài thêm một chút, cho dù hiện nay "công lý" đang trong tay bạn, tuy nhiên có vẻ bạn sẽ gặp rắc rối ở ngân hàng đó vì cả GĐ và PGĐ cùng ko có thiện cảm lắm với bạn. Bạn cũng mới chỉ làm ở đó chưa lâu lắm, nếu không có lý do gì đặc biệt thì bạn có thể cân nhắc đi tìm 1 chỗ làm khác phù hợp hơn, giúp cho bạn có điều kiện phát huy khả năng.
     
    Báo quản trị |  
  • #136829   04/10/2011

    baolinh4610
    baolinh4610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Khacduy25 và ntdieu đã quan tâm và trả lời giúp mình. Thực sự mình cũng ko muốn tiếp tục làm ở NH nay nữa, tuy nhiên, từ trước đến giờ đi làm mình chưa tìm hiểu luật lao động và lúc nào cũng nghĩ NH hiểu luật và làm đúng, sự việc lần này giúp mình có cơ hội tìm hiểu rõ hơn cái bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Mình cũng muốn hỏi, bây giờ mình xin nghỉ việc thì mình được hưởng những quyền gì? Nếu NH chưa làm sổ BHXH cho mình thì mình cần phải yêu cầu NH làm gì để đảm bảo quyền lợi cho mình?
     
     
    Báo quản trị |  
  • #136862   04/10/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào baolinh4610, ntdieu KhacDuy25

    Theo tôi thì ở trên Ngân hàng đúng chứ không sai như mọi người đang nghỉ.


    Chúng ta cần phân biệt hợp đồng có thời hạn và hợp đồng thời vụ, vấn đề này mọi người đọc quy định sau sẽ năm được.


    Điều 4. Việc áp dụng loại hợp đồng lao động quy định tại Điều 27 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:( Nghị định44/2004/NĐ-CP) />

    1. Hợp đồng lao động không xác định thời hạn áp dụng cho những công việc không xác định được thời điểm kết thúc hoặc những công việc có thời hạn trên 36 tháng;

    #ff0000;">2. Hợp đồng lao động xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian #ff0000;">từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng;

    #ff0000;">3. Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn #ff0000;">dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. #ff0000;">Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là #ffff00;">hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Như vậy chỉ khi nào hợp đồng thứ 2 mà ngân hàng ký hợp đồng lao động xác định thời hạn ( từ đủ 12 đến 36 tháng ) thì hợp đồng thứ 3 mới là hợp đồng không xác định thời hạn.

    Như vậy đối với trường hợp của chủ topic thì sau hết 3 tháng này nếu công ty không ký hợp đồng nữa thì hợp đồng lao động sẽ chấm dứt.

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TaiNhan288 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (04/10/2011) thanh123abc (16/10/2011)
  • #136916   04/10/2011

    songvu
    songvu
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2009
    Tổng số bài viết (780)
    Số điểm: 5036
    Cảm ơn: 393
    Được cảm ơn 234 lần


    Mình đồng ý với ý kiến của ntdieuKhacDuy.

    Mình cũng có cùng quan điểm với TaiNhan. Nhưng mình thấy cần lưu ý ở chỗ này:

    - Theo như baolinh trình bày ở trên, có 03 cái HĐ : 3th - 6th - 3th.

    Vấn đề là HĐ được ký như vậy là có đúng quy định PL hay chưa?

    Theo LLĐ quy định (K3, Đ27):
    "3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác".

    Theo NĐ 44 quy định (K2, Đ4):
    "2. Hợp đồng lao động xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng"

    Mọi người cùng trao đổi nhé emoticon
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn songvu vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (04/10/2011)
  • #136983   04/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Cảm ơn TaiNhan288, chị songvu và anh ntdieu
     Ban đầu thì KD cũng nghĩ, công việc ở Ngân Hàng thì cũng khó có việc làm theo thời vụ như những công việc ở những doanh nghiệp làm sản phẩm tôm, cá...

     Vậy bạn baolinh4610 hãy cho mọi người biết chính xác công việc của bạn làm tại Ngân hàng là gì?
     Nếu nó là công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên thì ngân hàng cũng thực hiện việc xác lập hợp đồng không đúng quy định.

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    songvu (05/10/2011)
  • #137172   05/10/2011

    baolinh4610
    baolinh4610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến trường hợp của mình. Công việc của mình ở ngân hàng là teller. Với trường hợp của mình mình vẫn chưa hiểu là NH ký hợp đồng như vậy là sai hay đúng. Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.
     
    Báo quản trị |  
  • #137177   05/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    baolinh4610 viết:
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến trường hợp của mình. Công việc của mình ở ngân hàng là teller. Với trường hợp của mình mình vẫn chưa hiểu là NH ký hợp đồng như vậy là sai hay đúng. Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.

     Biết bạn là nhân viên ngân hàng, nhưng công việc bạn làm thường ngày trong ngân hàng là gì?
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 05/10/2011 09:39:18 SA

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #137234   05/10/2011

    baolinh4610
    baolinh4610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào khacduy25,
    Mình là Giao dịch viên tại ngân hàng đó bạn à.
     
    Báo quản trị |  
  • #140030   15/10/2011

    baolinh4610
    baolinh4610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất mong mọi người cho ý kiến với trường hợp của tôi. Công việc của một giao dịch viên chắc chắn không phải là công việc mang tính chất thời vụ. Nghiên cứu luật lao động nhưng tôi không biết nên hiểu Điều 27 cụ thể ntn ?
    Mong nhận được sự quan tâm!
    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #140049   15/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Theo mình thì giao dịch viên là công việc có tính chất thường xuyên tại ngân hàng. Nên ngân hàng phải ký hợp đồng xác định thời hạn.

     Việc giải thích Điều 27 BLLĐ sđ, bs, bạn xem bài viết của TaiNhan288 phía trên nhé!
     Chúc bạn vui vẻ!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-