Ký HĐ lao động chính thức 2 nơi.

Chủ đề   RSS   
  • #559795 01/10/2020

    HTK

    Sơ sinh


    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Ký HĐ lao động chính thức 2 nơi.

    Cho tôi hỏi trường hợp Người SDLĐ mở hai công ty ở hai thành phố khác nhau. Tôi ký hợp đồng với cả hai Công ty đó. Hợp đồng 1 tôi làm 3/4 thời gian mức lương 9 triệu. Hợp đồng 2 tôi làm 1/4 thời gian mức lương 3 triệu vậy tôi hiểu là

    1. Tôi đóng BHXH, BHYT, BHTN, TNLĐ, BNN thuộc hợp đồng 1 mức 9 triệu đồng với cơ quan BHXH thành phố A.

    2. Tôi đóng bảo hiểm TNLĐ, BNN thuộc hợp đồng 2 mức 3 triệu với cơ quan BHXH thành phố B có đúng không?

    3. Tôi đóng TNCN trên 3 triệu đồng có đúng không?

    4. Nhưng theo luật tôi làm hợp đồng 2 chưa đủ 14 ngày công thì có phải đóng TNLĐ, BNN không?

    5. Nếu hợp đồng 2 toi không đóng BHYT thì mức hưởng của tôi chỉ đạt 80% của mức hợp đồng 1 trong khi đó thu nhập tháng của tôi trên cả hai hợp đồng là 12 triệu. Vậy có đúng không?

    6. Trường hợp nào hợp đồng là đúng, tại sao: Hai hợp đồng tôi ký đều là hợp đồng xác định thời hạn? 1 không xác định thời hạn, 1 xác định thời hạn? 1 không xác định, 1 khoán việc? 1 xác định thời hạn, 1 khoán việc? 2 hợp đồng đều không xác định thời hạn? 

    Trân trọng cảm ơn.

     
    233 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HTK vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560378   12/10/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Tại Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

    "Điều 42. Quản lý đối tượng

     
    1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ."
     
    Anh đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN theo quy định nêu trên.

    Đối với thuế thu nhập cá nhân thì anh xác định giảm trừ gia cảnh ở 1 nơi (nên làm ở nơi 9 triệu), còn thuế ở nơi thứ 2 thì vẫn tính theo biểu lũy tiến nếu là hợp đồng từ đủ 03 tháng trở lên. Cuối năm khi quyết toán thuế thì sẽ xác định lại mức thuế phải đóng.

    Việc đóng BHTNLĐ-BNN thì không có quy định làm dưới 14 ngày thì không đóng. Đồng thời, như anh trình bày thì thời gian anh làm việc ở nơi thứ 2 vẫn là full thời gian theo hợp đồng lao động (vì hợp đồng ký chỉ làm 6 hoặc 7 ngày) nên vẫn đóng BHTNLĐ-BNN anh nhé.
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/10/2020)
  • #560382   12/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (390)
    Số điểm: 2514
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 54 lần


    Theo như mình được biết thì người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật. Nên bạn có thể ký kết cùng lúc 2 hợp đồng.

     
    Báo quản trị |