Kỳ hạn trả lương do người sử dụng lao động hay người lao động quyết định?

Chủ đề   RSS   
  • #544619 29/04/2020

    Kỳ hạn trả lương do người sử dụng lao động hay người lao động quyết định?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 95 Bộ luật lao động 2012 như sau:

    Điều 95. Kỳ hạn trả lương

    1. Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

    2. Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

    3. Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.”

    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 23 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì:

    Điều 23. Kỳ hạn trả lương đối với người hưởng lương tháng

    1. Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

    2. Thời điểm trả lương do hai bên thỏa thuận và được ấn định vào một thời điểm cố định trong tháng.”

    Như vậy

    Theo quy định trên thì đối với từng hình thức trả lương pháp luật quy định từng kỳ hạn trả lương cụ thể, tuy nhiên vẫn tôn trọng sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động.

    Trường hợp đang tìm kiếm công ty tuyển dụng cũng như công việc phù hợp để nộp đơn xin việc. Theo đó, vấn đề hình thức và kỳ hạn trả lương cụ thể mà thắc mắc sẽ do người sử dụng lao động và người lao động cùng thỏa thuận quyết định.

     

     
    311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544629   29/04/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Theo quy định trên thì đối với từng hình thức trả lương pháp luật quy định từng kỳ hạn trả lương cụ thể, ưu tiên sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động. Thực tế thì công ty sẽ quyết định vấn đề này. Họ sẽ làm sẵn hợp đồng mình đọc rồi ký thôi nhé.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #545030   30/04/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1052)
    Số điểm: 6774
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Về nguyên tắc thì kỳ hạn trả lương sẽ do hai bên thỏa thuận nhưng thực tế thì để thống nhất, người sử dụng lao động sẽ chọn một ngày cố định để giao kết với tất cả người lao động mà mình tuyển dụng. Chứ mỗi người chọn một ngày sẽ gây khó khăn trong việc kiểm soát tài chính của doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |