DanLuat 2015

Ký Biên bản thỏa thuận làm việc để không phải đóng BHXH là đúng hay sai

Chủ đề   RSS   
  • #116479 09/07/2011

    nhandungsc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký Biên bản thỏa thuận làm việc để không phải đóng BHXH là đúng hay sai

    Kính chào luật sư!

    Công ty tôi  đang có một trường hợp sau: Công ty thuê một nhân viên bảo vệ trong coi một mảnh đất trống, công việc của người này không có gì (nói thẳng ra là ngồi chơi) nhưng vẫn cần phải có. Công ty có ý định ký Biên bản thỏa thuận làm việc thời hạn 12 tháng trả theo định suất (bao gồm tất cả các chế độ trong đó). Theo Điều 2 Luật BHXH thì những HĐLĐ có thời hạn trên 3 tháng phải đóng BHXH. Trường hợp công ty ký biên bản thỏa thuận này để không phải đóng BHXH là đúng hay sai?

    Xin Luật sư giải đáp giúp. Xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi nhandungsc ngày 09/07/2011 10:43:11 SA
     
    19595 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116894   11/07/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8606)
    Số điểm: 48262
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Công ty không thể ký biên bản để duy trì quan hệ lao động mà phải ký kết hợp đồng lao động
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #117007   12/07/2011

    nhandungsc
    nhandungsc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #124083   16/08/2011

    huylinh2108
    huylinh2108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công Ty em chuyên bán giày dép nhập khẩu.
     Em muốn làm HĐ thời vụ với nhân viên bán hàng để đỡ phải đóng BHXH. Nhưng vướng ở chỗ nếu HĐ thời vụ Tổng mức chi trả mỗi lẫn vươt 500.000đ thì pải đóng thuế TNCN. Vậy em làm thế nào để không pải đóng thuế TNCN. Vì thực tế Tổng mức thu nhập trên 1 năm của người lao động cũng ko vượt quá 48trđ.

    Xin luật sư giải đáp giùm em. Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #124117   16/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13379)
    Số điểm: 92376
    Cảm ơn: 3015
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Chào bạn, để không phải đóng thuế TNCN thì cách đúng nhất là đừng trả lương cho người lao động đến mức phải nộp thuế

    Công ty bạn nên cân nhắc việc ký hợp đồng với thời hạn như thế nào cho có lợi. Nếu ký HĐ thời vụ từ 3 tháng trở lên thì cũng phải tham gia BHXH. Nếu tổng thời gian làm việc theo 2 HĐ thời vụ trên 3 tháng thì cty cũng phải truy nộp BHXH cho 3 tháng đầu. Nếu ký HĐ thời vụ đến lần thứ 3 thì lần thứ 3 này không được ký HĐ thời vụ nữa mà phải là HĐ không thời hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #124317   17/08/2011

    huylinh2108
    huylinh2108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn! 
    Cho mình hỏi thêm. Nếu mình chia nhỏ tiền lương 1 tháng ra chả làm nhiều lần và mỗi lần không quá 500K để khỏi phải đóng thuế thì có được ko?
    Mình cũng chưa biết cty của mình nên làm thế nào cho hợp lí vì thực tế chỉ có một cửa hàng để bán giày dép thôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #291287   14/10/2013

    hoangtrunglieu
    hoangtrunglieu

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhandungsc viết:
    Kính chào luật sư!

    Công ty tôi  đang có một trường hợp sau: Công ty thuê một nhân viên bảo vệ trong coi một mảnh đất trống, công việc của người này không có gì (nói thẳng ra là ngồi chơi) nhưng vẫn cần phải có. Công ty có ý định ký Biên bản thỏa thuận làm việc thời hạn 12 tháng trả theo định suất (bao gồm tất cả các chế độ trong đó). Theo Điều 2 Luật BHXH thì những HĐLĐ có thời hạn trên 3 tháng phải đóng BHXH. Trường hợp công ty ký biên bản thỏa thuận này để không phải đóng BHXH là đúng hay sai?

    Xin Luật sư giải đáp giúp. Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #452408   24/04/2017

    nguyentranphuongthao198
    nguyentranphuongthao198

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư ,

    Công ty mình chuyên về dịch vụ (vệ sinh công nghiệp ) nên đa số đều thuê lao dộng ngoài để làm (khi nào có công trình thì gọi thì bên mình có cần làm hợp đồng lao động hay ko . Nếu như vậy thì có phải đóng bhxh hay ko . Nhưng do đa số đều là người lao động nghèo và họ ko muốn đóng bhxh vì họ nói giấy tờ rườm rà

    Xin luật sư tư vấn giúp cho 

     
    Báo quản trị |  
  • #464349   13/08/2017

    thuydungqh2311
    thuydungqh2311

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2017
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn nguyentranphuongthao198, 

    - Theo Điều 16 Luật Lao động 2012:

    “1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

     

    - Theo điểm a, khoản 1, điều 2 Luât Bảo hiểm xã hội năm 2014

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
    - a) Người làm việc theo […] hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;”

     

    Như vậy, về nguyên tắc, do đây là công việc tạm thời nên nếu công việc này có thời hạn dưới 3 tháng thì không cần giao kết HĐLĐ bằng văn bản mà có thể giao kết bằng lời nói. Nếu từ 3 tháng trở lên thi phải giao kết HĐLĐ bằng văn bản theo như quy định. Nếu HĐLĐ theo mùa vụ đủ từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì bắt buộc phải tham gia BHXH còn nếu dưới 3 tháng thì không bắt buộc phải đóng BHXH.

     

    Tuy nhiên, nếu không muốn thủ tục rườm rà thì 2 bên có thể giao kết với nhau bằng Hợp đồng dịch vụ thay vì Hợp đồng lao động, như thế sẽ không còn liên quan đến vấn đề BHXH nữa. Việc giao kết Hợp đồng dịch vụ có thể bằng lời nói hoặc bằng văn bản nên thuận tiện cho cả 2 bên.

     

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề của bạn. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất. 

    Lê Thị Thùy Dung |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 899. 888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

     

    Cập nhật bởi thuydungqh2311 ngày 13/08/2017 04:55:56 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-