DanLuat 2015

Kinh phí công đoàn và những điều người lao động nên biết

Chủ đề   RSS   
  • #397786 27/08/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3995 lần


    Kinh phí công đoàn và những điều người lao động nên biết

    Thi thoảng mình lại thấy trên Dân Luật có bạn hỏi các quy định về kinh phí công đoàn như người lao động có phải đóng kinh phí công đoàn không? Nếu có thì mức đóng là bao nhiêu…?

    Bài viết sau đây sẽ giải thích rõ cho các bạn những điều người lao động nên biết về kinh phí công đoàn thông qua các câu hỏi thường gặp.

    Người lao động có phải đóng kinh phí công đoàn không?

    Người lao động không phải đóng kinh phí công đoàn, kinh phí này sẽ do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng.

    Lưu ý: Không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở

    Các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp phải đóng kinh phí công đoàn gồm:

    - Cơ quan nhà nước (kể cả UBND cấp xã), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

    - Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

    - Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

    >>> Xem chú thích tổ chức chính trị, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp tại đây.

    - Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.

    - Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

    - Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.

    - Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động.

    Mức đóng kinh phí công đoàn là bao nhiêu?

    Mức đóng = 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH cho người lao động.

    Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng bắt buộc đóng BHXH.

    Phương thức đóng kinh phí công đoàn như thế nào?

    Mỗi tháng đóng 01 lần và đóng cùng thời điểm đóng BHXH bắt buộc cho người lao động.

    Riêng với tổ chức, doanh nghiệp nông, lâm, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh có thể đóng theo tháng hoặc theo quý, nhưng phải cùng thời điểm đóng BHXH bắt buộc cho người lao động trên cơ sở đăng ký với tổ chức công đoàn.

    Cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp nộp kinh phí công đoàn ở đâu?

    Tại Liên đoàn lao động cấp quận, huyện – nơi doanh nghiệp đăng ký kinh doanh hoặc nơi làm việc chính của cơ quan, tổ chức.

    Các doanh nghiệp hạch toán kinh phí công đoàn như thế nào?

    Đối với doanh nghiệp và đơn vị có hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ, khoản đóng kinh phí công đoàn được hạch toán vào chi phí sản xuất, kinh doanh, dịch vụ trong kỳ.

    Không đóng kinh phí có bị phạt không?

    Có. Căn cứ theo Khoản 18 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động:

    Điều 24c. Vi phạm quy định về đóng kinh phí công đoàn

    1. Phạt tiền với mức từ 12% đến dưới 15% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng kinh phí công đoàn;

    b) Đóng kinh phí công đoàn không đúng mức quy định;

    c) Đóng kinh phí công đoàn không đủ số người thuộc đối tượng phải đóng.

    2. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng kinh phí công đoàn cho toàn bộ người lao động thuộc đối tượng phải đóng.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Chậm nhất 30 ngày, kể từ ngày có quyết định xử phạt, người sử dụng lao động phải nộp cho tổ chức công đoàn số tiền kinh phí công đoàn chậm đóng, đóng chưa đủ hoặc chưa đóng và số tiền lãi của số tiền kinh phí công đoàn chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”

    Căn cứ pháp lý:

    - Nghị định 191/2013/NĐ-CP.

     
    7008 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    datm711 (28/08/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-