DanLuat 2015

Kinh phí công đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #379964 20/04/2015

    HANGSLATTLAND

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh phí công đoàn

    Chào mọi người,

    Công ty em là cty nước ngoài, nhân viên có tổng cộng là 7 người. Trong đó, kế toán và tạp vụ thì làm part-time. Vậy, tổng cộng chỉ còn lại 5 người.

    Vậy, công ty em không tham gia đóng kinh phí công đoàn có được không?

     
    4019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380774   24/04/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ-CP ngày 21/11/2013 quy định chi tiết về tài chính Công đoàn có quy định:

    "Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn

    Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

    1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

    2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

    3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

    4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đu tư.

    5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

    6. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.

    7. Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động."

    Do đó, việc tham gia đóng kinh phí công đoàn được áp dụng bắt buộc cho tất cả các doanh nghiệp và không phân biệt về số lượng người lao động đang làm việc tại doanh nghiệp bạn nhé.

    Mức đóng kinh phí công đoàn được quy định tại Điều 5 Nghị định 191/2013/NĐ-CP, "mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

    Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Luật Công đoàn 2012 và Nghị định 191/2013/NĐ-CP để có thêm thông tin nhé.

    Thân chào,

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu- www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-