Kính nhờ Anh/Chị luật sư hỗ trợ tư vấn giúp !

Chủ đề   RSS   
  • #375775 24/03/2015

    Kính nhờ Anh/Chị luật sư hỗ trợ tư vấn giúp !

    Về việc gia tham bảo hiểm xe gắn máy, khi bị đối tượng bên kia gây ra tai nạn nhưng cả 2 bên đều mất, đối tượng bên gây tai nạn không mua bảo hiểm cho máy của mình, bên bị tai nạn có mua bảo hiểm, như vậy cách giải quyết từ cty Bảo hiểm ra sao ? Gia đình bên đối tượng gây tai nạn có phải bồi thường thiệt hại về người và xe cho gia đình bị tai nạn không ( 2 đối tượng trên 20 tuổi )và mức bồi thường ra sao ? Xin cảm ơn Nguyễn Chí Cường_nccuong@organvn.com.vn

     

    Cập nhật bởi NguyenChiCuongorgan ngày 24/03/2015 02:36:09 CH Cập nhật bởi NguyenChiCuongorgan ngày 24/03/2015 02:35:25 CH
     
    3028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376110   26/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về vấn đề bảo hiểm thì tùy thuộc vào loại hợp đồng bảo hiểm (bảo hiểm vật chất, bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự...) mà cơ quan bảo hiểm có quyết định thực hiện việc bảo hiểm hay không, thực hiện giải quyết thế nào.

    Trường hợp gây tai nạn trên đường, nếu không thuộc trường hợp bất khả kháng, do lỗi của người bị hại thì đối tượng gây tai nạn phải bồi thường theo đúng quy định của Bộ luật dân sự.

    Về mức bồi thường bạn có thể tham khảo theo quy định tại các Điều 608, 609 Bộ luật dân sự về xác định thiệt hại trong trường hợp tài sản, sức khỏe bị xâm phạm.

    Điều 608. Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm

    Trong trường hợp tài sản bị xâm phạm thì thiệt hại được bồi thường bao gồm:

    1. Tài sản bị mất;

    2. Tài sản bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng;

    3. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản;

    4. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.

    Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    NguyenChiCuongorgan (26/03/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com