DanLuat 2015

Kinh doanh vận chuyển hành khách bằng ô tô

Chủ đề   RSS   
  • #199732 09/07/2012

    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    Kinh doanh vận chuyển hành khách bằng ô tô

    Chào các anh chị!

    Cty mình có đăng ký kinh doanh ngành nghề là "vận tải hành khách đường bộ khác" , mã ngành là 4932.

    Cty mình ký hợp đồng vận chuyển hành khách cho Cty Du Lịch B từ TP. HCM sang Campuchia và đã xuất hóa đơn vận chuyển. Tuy nhiên cơ quan thuế của Cty B lại bảo là bên mình không đủ điều kiện để vận chuyển khách đi nước ngoài nên không chấp nhận chi phí của Cty B.

    Như vậy ý của cơ quan thuế có đúng không? nếu đúng thì bên cty mình phải làm thêm thủ tục gì?

    Cám ơn sự giúp đỡ của anh chị em!

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    7331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200156   10/07/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Điều 38. (Luật Du lịch) Ngành, nghề kinh doanh du lịch

    Kinh doanh du lịch là kinh doanh dịch vụ, bao gồm các ngành, nghề sau đây:

    3. Kinh doanh vận chuyển khách du lịch;

    Điều 58. Điều kiện kinh doanh vận chuyển khách du lịch

    1. Có phương tiện chuyên vận chuyển khách du lịch đạt tiêu chuẩn và được cấp biển hiệu riêng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

    2. Sử dụng người điều khiển và người phục vụ trên phương tiện chuyên vận chuyển khách du lịch có chuyên môn, sức khoẻ phù hợp, được bồi dưỡng về nghiệp vụ du lịch.

    3. Có biện pháp bảo đảm an toàn tính mạng, sức khoẻ và tài sản của khách du lịch trong quá trình vận chuyển; mua bảo hiểm hành khách cho khách du lịch theo phương tiện vận chuyển.

    Như vậy, Trong trường hợp này Chi cục thuế không chấp nhận hóa đơn do công ty bạn xuất là đúng. Công ty bạn cần đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh theo quy định tại khoản 3 Điều 38 Luật Du lịch 2005 và đáp ứng đủ điều kiện kinh doanh theo quy định tại điều 58 Luật Du lịch 2005.

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    hieuntvv (12/07/2012)

0 Thành viên đang online
-