Kinh doanh trên Website riêng

Chủ đề   RSS   
  • #363589 19/12/2014

    Trungtm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh doanh trên Website riêng

    Chào Quý Luật sư,

    Thưa Quý luật sư cho mình hỏi: Ba mẹ mình có kinh doanh sản phẩm ở chợ có giấy phép kinh doanh đầy đủ. Vì ba mẹ có nhập hàng ở nhà làm kho hàng nhỏ, sẵn hàng có sẵn ở nhà nên gần đây mình có làm 1 website online bán hàng ở nhà. Website đăng giới thiệu về sản phẩm và khi khách hàng gọi đt mua hàng hoặc đặt hàng trên web, mình sẽ đi giao hàng và thanh toán. Vậy website mình có cần đăng ký với bộ công thương hay ko? có cần đăng ký kinh doanh ko? Dạo này mình nghe về nghị định Số: 52/2013/NĐ-CP và mình không hiểu rõ lắm rất mong Quý luật sự tư vấn và giải đáp. Trân trọng cảm ơn .

     
    4019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363755   20/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Về hoạt động kinh doanh bạn phải đăng ký kinh doanh, về website bạn cũng phải đăng ký với Bộ công thương. Bạn cũng đã biết Nghị định của Chính phủ quy định về vấn đề này và bạn nên đăng ký.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #365023   26/12/2014

    Johann
    Johann

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo bạn giới thiệu thì trường hợp của bạn có thể là website TMĐT bán hàng => Phải đăng ký online tại website online.gov.vn bạn nhé, thủ tục đăng ký free 100%. Nếu không đăng ký thì có thể bị phạt vi phạm hành chính từ 10 - 20 triệu đồng. Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #365509   30/12/2014

    luatsutraloi2
    luatsutraloi2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 16 lần


    Mình có một số ý kiến sau bạn có thể tham khảo:

    Website của bạn được gọi là một trong các hình thức tổ chức hoạt động thương mại điện tử. Cụ thể là website thương mại điện tử bán hàng quy định theo K1 điều 25 nghị định 52/2013/NĐ-CP.

    Nghị định 52 cũng quy định cụ thể về điều kiện thiết lập website thương mại điện tử: Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:

    1. Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.

    2. Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.

    3. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này.

    Như vậy, gia đình bạn đã có giấy phép kinh doanh đầy đủ vì thế thuộc vào đối tượng tại khoản 1: Là thương nhân (thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh).  Bạn thay mặt gia đình thiết lập 1 website bán hàng có nghĩa là chủ sở hữu website này là người đứng tên trong giấy phép kinh doanh. 

    Vì vậy, khi thiết lập website bán bàng bạn không cần phải đăng kí kinh doanh thêm 1 lần nữa. Bạn chỉ cần thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập wesite thương mại điện tử bán hàng thông qua công cụ thông báo trực tuyến trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử.

    Để hiểu cụ thể về việc thông báo này, bạn có thể tham khảo Thông tư số 47/2014/TT-BCT về quy định về quản lý website thương mại điện tử bán hàng.

    Ý kiến của mình có ý kiến tham khảo, nếu bạn có thắc mắc hay yêu cầu xin vui lòng liên hệ VĂN PHÒNG LUẬT NEWVISION hoặc liên hệ trực tiếp với Luật sư: Nguyễn Văn Tuấn - http://newvisionlaw.com.vn/ - 0918 368 772

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com