DanLuat 2015

Kinh doanh quán nước và mở tiệm Bách Hóa có cần đăng ký doanh nghiệp hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #373342 10/03/2015

    lephuong.forny

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh doanh quán nước và mở tiệm Bách Hóa có cần đăng ký doanh nghiệp hay không?

    Kính chào Luật Sư.

    - Dạ. chào chuyên gia em hiện tại đang muốn mở 1 quán nước bán sinh tố và 1 số thực phẩm ăn vặt như: Cá viên,chả viên,... vậy em có cần đăng ký kinh doanh không? Nếu có thì em đăng ký ở đâu? Đóng thuế ra sao ạ?Có cần trình bày vốn điều lệ không? 

    - Ngoài ra em còn có mở thêm 1 tiệm Bách Hóa bán lẻ nữa nhưng vì có rượu nội nên em đang muốn hỏi là có cần giấy phép ko?

    Em xin cám ơn chuyên gia, Chúc chuyên gia 1 ngay vui vẻ và hạnh phúc, 

    Phương,

     
    1753 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438629   14/10/2016

    nguyentrahl
    nguyentrahl

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,  

    Qua nghiên cứu thông tin bạn cung cấp cùng các quy định của pháp luật hiện hành, tôi xin có một số góp ý, chia sẻ về các vấn đề mà bạn thắc mắc như sau:

    Thứ nhất, bạn muốn mở một quán nước bán đồ ăn vặt thì có cần đăng ký kinh doanh không? Đăng ký ở đâu?

    Theo Khoản 1, Điều 3, Thông tư 39/2007/NĐ-CP Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập,thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh thì:

    “1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là "thương nhân" theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

    a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

    b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

    c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

    d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

    đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

    e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

    2. Kinh doanh lưu động là các hoạt động thương mại không có địa điểm cố định.”

    Căn cứ vào quy định trên, trường hợp bạn muốn mở một quán nước bán đồ ăn vặt thì không phải đăng ký kinh doanh.

    Thứ hai, bạn mở thêm 1 tiệm bách hóa bán lẻ nữa, có bán cả rượu nội thì có cần giấy phép không?

    Về việc mở tiệm bách hoá bán lẻ, căn cứ vào Khoản 1, Điều 3, Thông tư 39/2007/NĐ-CP trích dẫn ở trên, hoạt động buôn bán hàng tạp hoá không được liệt kê trong danh mục các hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh nên hoạt động này vẫn phải đăng ký kinh doanh.

    Mặt khác, về việc bán rượu nội, căn cứ Khoản 1, Điều 4, Nghị định94/2012/NĐ-CP Về sản xuất, kinh doanh rượu Nguyên tắc quản lý sản xuất, kinh doanh rượu thì: “Rượu thuộc nhóm hàng hoá nhà nước hạn chế kinh doanh. Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sản phẩm rượu (phân phối, bán buôn, bán lẻ) phải có giấy phép, trừ trường hợp sản xuất rượu thủ công để bán cho các doanh nghiệp có Giấy phép sản xuất rượu để chế biến lại.” Như vậy, nếu bạn muốn bán rượu nội thì phải có giấy phép. 

    Trên đây là ý kiến chia sẻ của chúng tôi về các vấn đề của bạn. Việc đưa ra một số góp ý trên là dựa vào thông tin bạn cung cấp. Trường hợp có nhầm lẫn hoặc để biết thêm thông tin chi tiết, vui lòngliên hệ trực tiếp với Công ty Luật TNHH Việt Kim tại địa chỉ liên lạc bên dưới.

    Cảm ơn bạn đã dành thời gian tham khảo ý kiến chia sẻ của chúng tôi!

                                              Nguyễn Thị Trà |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN /

     CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

    Cập nhật bởi nguyentrahl ngày 14/10/2016 10:07:25 CH

    Nguyễn Thị Trà | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN /

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-